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Neno la mchapishaji

Kitabu kilichoko mikononi mwako, ni tarjuma ya kitabu cha
Kiarabu kwa jina la: "Al-Mas’hu ‘Ala ‘l-Khuffayn" Sisi
tumekiita: "Kupaka Juu ya Khofu."

Kitabu hiki, "Kupaka Juu ya Khofu" ni matokea ya utafiti wa
kielimu uliofanywa na Mwanachuoni wa Kiislamu, Jafar
Subhany.

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila
jambo huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata
mwanadamu katika sekta zote za maisha yake.

Wanachouni wa Kiislamu kama kawaida ya wanadamu wame-
hitilafiana katika hukumu ndogo ndogo katika matendo ya
ibada, lakini kama ilivyo, tofauti ndogo kati ya wanachuo kwa
wafuasi inakuwa ni mlima wa tofauti na kusababisha zongo
lisilo na maana. Mambo ambayo wanachuo wetu wamehitilafi-
ana si katika asili au misingi ya dini, na isitoshe ni mambo
machache sana ukilinganisha na yale tunayokubaliana nayo.

Kupaka juu ya Khoffu mbili ni suala ambalo wanachuo wetu
wamehitalifiana; ndani ya madhehebu moja na kati ya madhe-
hebu.



Kwa hiyo hii sio hitilafu ya madhehebu, bali ni hitilafi ya
wanachuo wa madhehebu zote wamehitilafiana juu ya suala
hili. Lakini bahati mbaya Waislamu wengi hawaitambui hitila-
fu hii kwa usahihi na hivyo kuongelea katika dhana na kus-
ababisha mizozo isiyokuwa na maana. Kutokana na hali hii
Sheikh wetu, Jafar Subhani amelifanyia utafiti wa kina suala
hili na kuweka wazi asaili ya hitilafu hii, kisha akamuachia
msomaji mwenyewe kutoa uamuzi.

Kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati huu wa
maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote. Kutokana na
ukweli huu, Taasisi yetu ya 'Al-Itrah Foundation' imeona ikitoe
kitabu hiki kwa lugha ya Kiswabhili, kwa madhumuni yake yale
yale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa
Kiswahili, ili kuongeza ujuzi wao katika masuala ya dini na ya
kijamii.

Tunamshukuru ndugu yetu, Sheikh Harun kwa kukubali juku-
mu hili la kukifanyia tarjuma kitabu hiki. Vilevile
tunawashukuru wale wote walioshiriki kwa njia moja au
nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwa kitabu hiki.

Mchapishaji:
Al-Itrah Foundation

S. L. P. 19701
Dar-es-Salaam, Tanzania.



Utangulizi

Sifa njema ni zake Allah (s.w.t.). Rehema na amani
zimwendee Mbora wa viumbe na hitimisho la risala
Muhammad (s.a.w.w.) na Ahlul-Bayt wake (a.s.). Wao ni
kasha la elimu yake, na wahifadhi wa Sunnah yake.

Kwa hakika Uislamu ni itikadi na sharia, itikadi ni
kumwamini Mungu na siku ya mwisho, na mitume wake.

Na sharia ni hukumu za kiungu ambazo zinadhamini
maisha bora ya kibinadamu na kuuhakikishia (ubi-
naadamu) maisha ya furaha duniani na akhera. Sheria ya
Kiislamu imebainika kwa uenezi, na kuweka vitanzuaji
vya matatizo yote ambayo humkabili mwanadamu katika
fani zote za maisha, Mwenyezi Mungu (s.w.t.) amesema:
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“Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni

neema Yangu na nimewapendeleeni Uislamu uwe dini
yenu.” (5:3).



Ila tu kuna mas’ala za kimatawi ambazo kwazo
wanachuoni wametofautiana kwa sababu ya kubhitilafiana
kwao katika yale yaliyopatikana miongoni mwa athari
zilizopatikana kutoka kwa mfikishaji risala, Nabii
mwenye hadhi, ni jambo ambalo limesababisha kutofau-
tiana kwa neno lao katika hizo mas’ala. Na kwa kuwa
ukweli hutokana na utafiti, basi tumejaribu katika darasa
hizi zilizoko katika mlolongo kuziweka juu ya meza ya
utafiti, huenda ikawa ndio njia ya kulifanya neno liwe
moja na kusogeza hatua karibu katika uwanja huu. Hivyo
basi tofauti katika mas’ala hizo sio tofauti za kiini cha dini
na mizizi yake kiasi kwamba ifikie kufanyiana uadui na
bughudha, bali hii ni tofauti ya yaliyoelezwa kutoka kwa
Mtume (s.a.w.w.), nalo ni jambo jepesi kwa kulinganisha
na mas’ala nyingi zilizo katika muwafaqa kati ya madhe-
hebu za Kiislamu.

Na mwongozi wetu katika njia hii ni kauli yake (s.w.t.):




Na shikamaneni katika kamba ya Mwenyezi Mungu
kwa pamoja wala msifarikiane. Na kumbukeni neema
ya Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu; vile mlivyokuwa
ninyi kwa ninyi ni maadui naye akaziunganisha nyoyo
zenu kwa neema zake mkawa ndugu....... I (Imran:3-
103)

Sheikh Jafar Sub’haniy
Imam Swadiq Foundation,
Qum.

1 Aal'Imrani:103






Kupaka Juu ya Khofu

KUPAKA JUU YA KHOFU KWA HIARI KATIKA
MAKAZI NA SAFARINI

Imeelezwa kutoka kwa wengi miongoni mwa Swahaba na
Taabiina kuwa yajuzu kupaka juu ya khoffu mbili, katika hali
ya mtu yu nyumbani na safarini kwa hiari, bila ya dharura inay-
olazimisha hivyo, na kuwa mtu mzima mwenye akili timamu
(mukallafu) ana hiari kati ya kuiosha miguu miwili, na kupaka
juu ya khoffu mbili pamoja na kuafikiana kwao kuwa haijuzu
kupaka juu ya miguu miwili mahali pa kuosha katika hali ya
hiari na ya dharura.

Ila tu kuna kundi miongoni mwa maswahaba na Maimamu
katika Ah’lul-Bayti wote, wamekanusha vikali kujuzu kupaka
juu ya khoffu mbili, maneno yao yanakujia kikamilifu na wa
mwanzo wao ni:

1-Imamu Ali bin Abiy Taalib (a.s.).

2-Hibrul’ummah Abdullahi bin Abbasi.

3-Ummul’muuminina Ayah.

4-Abdullahi bin Umar, japo ielezwe kutoka kwake kuwa
aligeuza kauli hiyo.

5-Imam Malik katika moja ya riwaya mbili, yeye alikanusha
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Kupaka Juu ya Khofu

kujuzu kupaka juu ya khoffu mbili katika siku zake za mwisho.

Na Al-Raaziy amesema: “Ama kuhusu Malik moja kati ya
riwaya mbili kutoka kwake kuwa yeye alikanusha kujuzu
kupaka juu ya khoffu mbili, na hapana ubishi kuwa yeye
alikuwa katika elimu ya Hadith ni kama jua lichomozalo lau
asingetambua udhaifu wa usemi huo asingelisema hilo.

Na riwaya ya pili kutoka kwa Malik ni kuwa yeye hakuruhusu
kupaka juu ya khoffu mbili kwa asiyekuwa safarini na
aliruhusu kwa msafiri apendavyo bila ya makadirio katika
hilo.2

An-Nawawi ameeleza katika (Al-Maj’muui) kutoka kwa Malik
riwaya sita, moja ya hizo: Haijuzu kupaka,
Ya pili: Inajuzu ila ni makuruhu.

Ya tatu: Inajuzu abadan, nayo ni mashuhuri kutoka kwake na
yenye uzito kwa wafuasi wake.

Ya nne: Yajuzu kwa wakati.

Ya tano: Yajuzu kwa msafiri si kwa mkazi.

Ya sita: Kinyume chake.3

2 Atafsiyrul'kabeeru lirraziy:11\163.
3 Al'maj'mu'u:1\500.
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Kupaka Juu ya Khofu

6- Abubakari Muhammad bin Daudi Adhwahiriy, na yeye ni
Ibn Daud ambaye madhehebu ya Dhwahiri hunasibishwa
kwake yeye.4

Huu ndio msimamo wa Swahaba na Tabiina na Imamu wa
Adhwahiriyah katika mas’ala haya, na la muhimu ni kuzidu-
rusu dalili, kwa kuwa ijimai haikuthibiti katika mas’ala haya na
imetambua kuwepo kwa tofauti kati yao, na kabla hatujaingia
kwenye kiini cha maudhui twaona ni vyema tuionyeshe nukta
muhimu hapa.

Kwa kweli kutofautiana katika rai huwa kunafaa tu endapo
itakuwa natija ya ijitihadi katika kuzifahamu dalili, kama tofau-
ti za wanaoswali katika kuosha miguu miwili na kuipaka, kwa
ajili ya tofauti ya ku-atifia (arjulakum) katika kauli yake
(s.w.t.) '""Na pakeni vichwa vyenu na miguu yenu mpaka
kwenye nguyu mbili." -walipotofautiana - kwamba je imeati-
fiwa (kuunganishwa) juu ya (sehemu ya vichwa vyenu) hivyo
itakuwa hapana budi ipakwe au juu ya (nyuso zenu na
mikono yenu) iliyotajwa katika jumla iliyotangulia hivyo
itakuwa hapana budi ioshwe! Kwa ajili hiyo Waislamu
wamekuwa makundi mawili tofauti katika hukmu ya miguu.

4 Al'maj'mu'u:1\500.



Kupaka Juu ya Khofu

Na aina hii ya tofauti hufanyiwa taswira endapo tu katika
mas’ala kutakuwa na dalili kutoka kwenye Qur’ani na Sunnah
iwezayo kufanyiwa ij’tihadi na yafuatia, na yaweza kuwa
mahali pa kutofautiana katika kushindana, ama ikiwa hakuna
dalili yoyote ya tamko, mbali na kuona tendo la Nabii kuwa
yeye alikuwa anapaka juu ya khoffu, tofauti ni ya ajabu sana
katika mfano kama huo, kwa sababu yeye (s.a.w.w.) alikuwa
anatawadha mbele ya watu, usiku na mchana na watu
walikuwa wanashindania kutabaruku na mabaki ya maji ya
wudhu wake, pamoja na hivyo maswahaba baada ya kutoweka
kwake walikuwa aina mbili, kuna ambao wanathibitisha kupa-
ka juu ya khoffu moja kwa moja, na ambaye anakanusha moja
kwa moja, na kuna anayepambanua kati ya asiyekuwa safarini
na msafiri, hali ikiwa kundi linalokanusha ni watu waliokuwa
wako pamoja naye maisha yao yote akiwa nyumbani na safari-
ni kama Ali na Aisha na walikuwa wanahesabika mfano wa
vazi lake!

Kadiri iwavyo dalili ndio ya kufuatwa, kwako sasa darasa la
dalili za wanaokanusha. Kwa kweli wametoa hoja kwa Qur’ani
na Sunnah na kuafikiana kwa Maimamu katika Ahlul’bayti.



Kupaka Juu ya Khofu

1. Kutolea hoja Kitabu kitukufu

Mwenyezi Mungu (s.w.t.) amesema: ''Na pakeni vichwa
vyenu na miguu yenu mpaka kwenye nguyu mbili."

Kwa hiyo dhwaahiri ya Aya ni faradhi, yaani wajibu kuihu-
sisha upakaji miguu yenyewe, na kupaka juu ya khoffu mbili
sio kupaka juu ya miguu, na katika Sura Al-Maida iko Aya ya
wudhu, nayo ni Sura iliyoteremka kwa Nabii (s.a.w.) mwisho
kama alivyobainisha Ummul’muuminina Aisha.

Al’Hakimu ameeleza kutoka kwa Jubayr bin Naufayr, amese-
ma: “Nilihiji na nikaingia kwa Aisha (r.a.) na aliniambia: ‘Ewe
Jubayr, wasoma Al-Maida?’ Nikasema: Ndio. Akasema: ‘Kwa
hakika yenyewe ni Sura ya mwisho iliyoshuka, mukikutacho
humo miongoni mwa halali basi kihalalisheni na mukikutacho
miongoni mwa haramu kiharamisheni.”

Kisha al’Hakimu alisema: “Hii ni hadithi sahih kwa sharti ya
masheikh wawili na wala hawakuiweka (ndani ya Sahih zao).

Na pia imenakiliwa kutoka kwa Abdullah bin Amri, kuwa Sura
ya mwisho iliyoteremka, ni Sura ya Al-Maida, na alisema: “Hii
ni Hadithi sahihi kwa sharti ya masheikh wawili na wala
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hawakuiweka, na Dhahabiy amekiri na kuiona kuwa ni sahihi.>

Kwa mujibu huo hatuwezi kuacha zilizo katika Sura hii mion-
goni mwa hukumu ila kwa dalili thabiti ambayo yajuzu kwayo
kukinasikhi kitabu, ikisemwa yajuzu kufanya hivyo katika hali
ya ukazi au safari kwa hiari japo kwa muda mfupi.

Raziy amesema: “Wafasiri wameafikiana kwa kauli moja
kuwa Sura hii (Al-Maidah) haina kilichonasikhiwa kabisa ila
kauli yake Taala: (Enyi mlioamini msipuuze alama za heshi-
ma za Mwenyezi Mungu..) kwa kuwa baadhi yao wamesema
Aya hii imefutwa (imenasikhiwa). Na ikiwa hivyo kauli ya
wajibu wa kuosha miguu miwili imenasikhiwa.

Kisha habari ya kupaka juu ya khoffu mbili kwa kukadiria
kuwa ilikuwa imetangulia kabla ya kuteremka Aya, ilikuwa ni
hadithi iliyosimuliwa na mtu mmoja (khabarul’wahid) ime-
nasikhiwa na Qur’an, na lau ingekuwa kinyume chake
ingekuwa kwamba hadithi ya mtu mmoja (khabarul wahidi)
ndio iliyonasikhi Qur’an.® Wala Qur’an hainasikhiwi na
khabarul’wahidu na iweje sahihi.

5 Mustadrak al’Hakim: uk. 311.
6 Tafsiyru Raziy: Jalada 11, uk. 163.
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2. Kutoa hoja kwa kutumia Sunnah (Al’ih’tijaju bi
Sunnah).

Al’Bayhaqiy ameeleza kutoka kwa ibun Umar amesema: Nabii
(s.a.w.w.) alitawadha mara moja moja halafu akasema: Huu ni
wudhu wa ambaye Swala haikubaliwi kwake ila kwa huu.
Halafu alitawadaha mara mbili mbili na akasema: “Huu ni
wudhu wa ambaye huongezewa ujira mara mbili.” Halafu
alitawadha mara tatu tatu na alisema: “Huu ni wudhu wangu na
wudhu wa mitume kabla yangu.””

Wala hapana shaka kuwa Nabii (s.a.w.w) alifanya kitendo
(wudhu) kwenye miguu yenyewe wala sio juu ya Khoffu, kwa
sababu lau angefanya wudhu juu ya Khoffu mbili isingejuzu
isipokuwa kwa wudhu huo na hilo halikupatikana kwa
maafikiano. Kutokana mwanga huo mwenye kutawadha na
kupaka juu ya Khoffu mbili Swala yake haitokubaliwa kulin-
gana na ufafanuzi wa Mtume

7 Assunanul’Kubra: N8O, mlango wa fadhailu tikraru fil’wudhuu.
Ibun Majah ameeleza katika Sunanu yake:1/419. na angalia
Ah’kamul’Qur’an ya Al’Jaswas:3/351.
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3. Maafikiano ya Maimam wa Ahlul-Bayt (a.s.).

Maimamu katika Ahlul’bayt (a.s.) wameafikiana kuwa yazuili-
ka. Na riwaya kutoka kwao zimesaidiana. Tunazitaja miongoni
mwazo hizi zifuatazo:

1. Sheikh Tusi ameeleza ndani ya kitabu Arah’dhiibu kwa
sanadi iliyo sahihi kutoka kwa Zurara bin A’ayan, kutoka kwa
Abiy Jaafar (a.s.), alisema: “Nilimuuliza, je kuna taqiyya kati-
ka kupaka juu ya Khoffu mbili?”” Akasema: “Katika vitatu sim-
fanyii tagiyya yeyote: Kunywa mvinyo, kupaka juu ya Khoffu
mbili na mut‘a ya Hijja.8

2-Sheikh Tusi ameeleza kwa sanadi yake kutoka kwa Abu al-
Ward amesema: “Nilimuuliza Abu Jaafar (a.s.): Kwa hakika
Abu Dhabyanu amenihadithia kuwa alimuona Ali (a.s.)
alimwaga maji kisha alipaka juu ya Khoffu mbili, akasema:
Kadhaba Abu Dhabyani, ama balaghaka Qaulu Ali (a.s.),
fitkum sabaqal’kitabu al’Khoffayni (Amesema uwongo Abu
Dhabyani haijakufikia kauli ya Ali (a.s.), kwamba katika nyinyi
kitabu kimetangulia Khoffu mbili) Nikasema: Je ni ruhusa kati-
ka Khoffu mbili? Akasema: la illa min aduwin taqiihi, au

8 At-Tah’dhiibu: Juz. 1, uk. 362, Hadithi 1093.
9
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thaljin takhafu ala rijlayka (Hapana isipokuwa kwa adui wam-
chelea, au kwa theluji wauhofia mguu wako).?

3 — Sheikh Tusi ameeleza kutoka kwa Zurara, kutoka kwa Abu
Jafar al’Baqir (a.s.) alisema: “Nilimsikia akisema: Umar bin
al’Khattabi Swahaba wa Mtume (s.a.w.w.) kati yao akiwemo
Ali (a.s.), akasema: ‘“Mnasema nini kuhusu kupaka juu ya
khoffu mbili?” Alisimama Mughiira bin Shu’uba akasema:
“Nilimuona Mtume wa Mungu (s.a.w.) akizipaka Khoffu mbili.
Ali (a.s.) alisema: “Kabla ya al-Maidah au baada yake?”
Akasema: “Sijui." Ali (a.s.) akasema: Sabagal’kitabu al
Khuffayni innama unzilatil’Maidatu qabla an’yugbadhwa
bishahrayni au thalatha. (Khoffu mbili zimetanguliwa na
kitabu, iliteremshwa al-Maidah kabla hajafishwa kwa miezi
miwili au mitatu.)10

4 - Suduqu ameeleza kwa sanadi yake kutoka kwa Thabiti
Thamaliy, kutoka kwa Habbabatu al-Walibiyah katika Hadith
kutoka kwa Amirul’mu’uminina (a.s.) Alisema: “Nilimsikia
akisema: “Kwa kweli sisi ni Ahlul-Bayt hatupaki juu ya Khoffu
mbili, basi mwenye kuwa miongoni mwa Shia wetu aongoke

9 At-Tah’dhiibu: Juz. 1, uk. 361 Hadithi 1092.
10 A¢-Tuh’dhiibu: /371, Hadithi 1091
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Kupaka Juu ya Khofu

na sisi na afanye Sunna zetu.11”

Na mahali pengine alisema: “Wala haikuwa inajulikana kuwa
Mtume anazo Khoffu isipokuwa Khoffu ambazo alimzawadia
Najaashiy na zilikuwa sehemu ya juu ya nyayo iko wazi, hivyo
basi Nabii (s.a.w.w.) alipaka juu ya miguu yake miwili akiwa
na Khoffu zake, kwa ajili hiyo watu (kwa dhana) wakasema
amepaka juu ya Khoffu zake.

5-Ameeleza Suduqu kwa sanadi yake kutoka kwa Al-Aamashi,
kutoka kwa Ja'far bin Muhammad (a.s.) Alisema: “Hizi ni
sharia za kidini kwa anayetaka kushikamana nazo, na Mungu
akitaka humuongoza: Kutimiliza wudhu kama Mungu
alivyoamrisha kitabuni mwake chenye kutamka, kuosha uso na
dhiraa mbili mpaka kwenye viwiko, na kupaka kichwa na
miguu miwili mpaka kwenye ka’abu mbili mara moja moja na
inajuzu mara mbili, na wudhu haubatiliki ila kwa mkojo na
kutokwa na upepo, kulala na haja kubwa, na janaba. Na
mwenye kupaka juu ya Khoffu mbili atakuwa amemkhalifu
Mungu na Mtume wake na Kitabu chake, na wudhu wake hau-
totimia, na Swala yake haitoshelezi...12

6- (Riwaya) Zilizosaidiana kutoka kwa Ali (a.s.) kuwa yeye
W ApFagiihu: Juz. 4, uk. 298.

12 AP Wasailu: Juz. 1, uk. 279, Hadiithi 18 mlango15 mion-
goni mwa milango ya wudhu.
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alikuwa anatoa hoja kwa wanaojuzisha, kuwa Kitabu kimeu-
tangulia upakaji juu ya Khoffu mbili.13

Zinazounga mkono kauli ya kuziwia

Kuna sababu zinazoikazia kauli inayokataza, nasi twazitaja ili
kufuata:

7- Yaliyoelezwa kutoka kwa ibun Abbasi (r.a.) alisema:
“Waulizeni hao waonaopaka je, Mtume wa Mungu (s.a.w.) ali-
paka baada ya kuteremka Al-Maidah? Wallahi Mtume wa
Mungu (s.a.w.) hakupaka baada ya kuteremka Al-Maidah, na
mimi nipake juu ya mgongo wa mbuzi, katika swala yapendeza
mno kwangu kuliko nipake juu ya khoffu mbili.14

8-Na ambayo yameelezwa kutoka kwa Aya kuwa yeye alisema:
Kwa hakika nitapendezewa mno miguu yangu zikatwe kuliko
kupaka juu ya khoffu mbili.15

Naam imenakiliwa kutoka si kwa mmoja kuwa Ali (a.s.) na
Aisha waligeuka mbali na kauli ya kukataza na kusema kuwa

13 Sunanul’Bayhagqiy: Juz. 1, uk. 272. Umdatul’Qaariy: Juz. 3, uk.
97. Naylu’Autari: Juz. 1, uk. 223.

14 A1 Mabsutu li Sarkhasiy: Juz. 1, uk. 98; Tafsyir-Raaziy: 11/163,
na katika tamko la Raaziy ni: Nipake juu ya ngozi ya punda.

15 Al-Mab sutu: Juz. 1, uk. 98.
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inajuzu.

Isipokuwa kauli yao ya kukataza imethibiti kwa watu wote na
kugeuka kwao kinyume na waliyosema ni ‘khabarun wahidun
isiyofaa kutegemewa mahali hapa. Na kuwa Imamu Ali na
(mama) Aisha walikuwa (mara nyingi) pamoja na Nabii
(s.a.w.) usiku na mchana wake, itakuwaje isemwe: Ilifichikana
kwao jinsi ya wudhu wa Nabii kwa hiyo wakatoa fatwa ya
kuzuwia na ukweli ulipowabainikia, wakarudi kinyume na
kauli yao?!

9- Kwa kweli kuichukuwa kauli ya kujuzu endapo ingekuwa
imekuja nyuma na ushukaji wa Al-Maidah hivyo (kauli) hiyo
ingekuwa yainasikhi Qur’an tukufu, na Qur’an hainasikhiwi na
khabarul’wahidu, na Wana-usuli wote wameafikiana ila aliye-
jitenga kulingana na tuliyokwishasema, basi si muhali Hadith
kuwa yapingana na Qur’an tukufu, na imekwisha elezwa kuwa
(habari) kutoka kwake (s.a.w.) kuwa alisema: idha ruwia
lakum an’niy hadiithun fa a’aridhuhu ala kitabi llahi, fa in
wafagahu faq’baluuhu wa illa fa rudduhu (Mkielezwa hadith
kutoka kwangu ipimeni na kitabu cha Mungu, ikiafikiana
nacho ikubalini, kama sivyo ikataeni.”16

10 - Wameafikiana wanavyuoni wa kisunni kuwa kupaka juu

16 at-Tafsir Kabirul-ar-Raziy: Juz.11, Uk. 163.
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ya ngozi ya mwili haifai badala ya kuosha. Kwa hiyo kauli ise-
mayo kuwa kupaka juu ya Khoffu mbili yatosheleza badala ya
kuosha miguu miwili ni jambo la kustaajabisha, lakinzana na
akili wazi wazi.

11- Tofauti kubwa kati ya wanavyuoni ni kati ya kujuzu na
kutojuzu, (hii tofauti) yasababisha kuanguka kwa riwaya zina-
zojuzisha na kutojuzisha, hapo itakuwa hakuna kimbilio ila
kurejea kwenye maana ya dhahiri ya Kitabu cha Mungu.

12- Kwa hakika kupaka juu ya Khoffu mbili katika hali ya hiari
badala ya kuosha au kupaka lau kungekuwa jambo limethibiti
kisheria, maswahaba wote wangelijua na usingetokea mzozo
kati yao na lingefikia kiwango cha fawatur, kinyume chake
tunaona mzozo kati yao ulishika kasi.

Hayo yote yanajulisha kutojuzu, na lau kwa mfano tu tuseme
imethibiti kupaka juu ya Khoffu mbili kutoka kwa Nabii
(s.a.w.) yawezekana kuoanisha kati yake na Aya tukufu kwa
Sura mbili zifuatazo:

Kuwa Nabii (s.a.w.) alipaka juu ya Khoffu mbili katika muda
makh’susi kabla ya kuteremka Aya ya wudhu ndani ya
Suratil’Maidah, na Kitabu kimenasikh yaliyokuja katika athari

14
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kutoka kwa Nabii (s.a.w.). Kwa hiyo yawezekana kuoanisha
kati ya kujuzu kupaka juu ya Khoffu mbili na kulazimika kui-
husisha miguu miwili moja kwa moja, Na ambayo yameelezwa
kutoka kwa Ali (a.s.) yanasaidiana kuwa sabagal’kitabu
al’khuffayni, yanaishiria hilo. Na kwamba kupaka juu ya khoft-
fu mbili ilikuwa ni ruhusa kutoka kwa Nabii (s.a.w.) kwa kipin-
di fulani, ila tu kwamba Kitabu kimenasikhi ruhusa hii.

Nabii alipaka juu ya Khoffu aliyopewa zawadi na Najashi, na
zilikuwa sehemu zake za juu ya nyayo zina uwazi haiziwii
kuipaka ngozi, hivyo basi Nabii (s.a.w.) alipaka juu ya miguu
yake ikiwa na Khoffu zake mbili, hapo watu wakasema: Kuwa
yeye (s.a.w.) alipaka juu ya Khoffu zake bila ya kung’amua
kuwa yeye (s.a.w.) hakupaka juu ya Khoffu zenyewe bali juu
ya miguu yake iliyo na Khoffu.

Kulingana na tulilosema miongoni mwa sababu mbili
yawezekana kuoanisha kati ya yaliyonakiliwa kutoka kwa
Nabii (s.a.w.) kuwa yeye alipaka juu ya Khoffu mbili, na
Kitabu kinafahamisha ulazima wa kujihusisha na miguu
yenyewe ndivyo ilivyo kwa Maimamu katika Ahlul’bayt (a.s.)
na kundi katika maswahaba na kiongozi wao akiwa Ali bin Abii
Talib (a.s.) ambaye Nabii (s.a.w.) alimtambulisha kwa kauli
yake:
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“Ali yuko pamoja na haki na haki iko pamoja na Ali,
hawatengani mpaka watarejea kwangu kwenye Bwawa
la Kauthar.”

Na ni yule ambaye Imam Raziy amesema kumhusu
katika mas’ala ya kuidhihirisha Bismillahi - kwa kuwa
Imam Ali alikuwa anaona lazima kuidhihirisha
Bismillahi katika Swala za jaharia-:

Na mwenye kumchukua Ali kuwa ndio Imamu wake kwa ajili
ya dini yake, basi atakuwa kwa hakika ameshikamana na
kishiko thabiti katika dini yake na nafsi yake.

Dalili za wasemao yajuzu kupaka

Kwa hakika umetambua dalili za wasemao kuwa yazuilika,
kwa hiyo njoo pamoja na mimi tuzifanyie darasa dalili za wase-
mao kuwa yajuzu, nazo ni idadi kadhaa ya riwaya:

Ya kwanza riwaya ya Jarir
bin Abdillah al-Bujaliy

Wasemao kuwa yajuzu wametoa hoja kwa riwaya ya Muslim
katika Sahih yake kutoka kwa Jarir bin Abdillah al’Bujaliy na
imeelezwa kutoka kwa Ibrahim al’ Ad’ham kuwa alisema:
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“Sijasikia Hadith nzuri zaidi ihusuyo kupaka juu ya miguu
kuliko Hadith ya Jarir.” 17

Kwa hiyo Muh’sin ametoa kwa al’Aamashi, kutoka kwa
Hammamu alisema: “Jarir alikwenda haja ndogo halafu
alitawadha na alipaka juu ya Khoffu zake. Ikaulizwa:
“Wafanya hivi?” Akasema: “Ndio, nilimuona Mtume wa
Mungu (s.a.w.) alijisaidia haja ndogo halafu alitawadha na ali-
paka juu ya Khoffu zake.”

Al’ Aamash akasema: “Ibrahim alisema: “Hadithi hiyo ilikuwa
inawastaajabisha, kwa sababu Uislamu wa Jarir ulikuwa
baada ya kushuka Al-Maidah.”

Na Nawawi aliieleza sababu ya kustaajabishwa kwao na usemi
wake: “Kwa hakika Mungu Mtukufu amesema katika Suratil-
Maidah: (Basi osheni nyuso zenu, na mikono yenu mpaka
vifundoni, na mpake vichwa vyenu na miguu yenu mpaka
kwenye nguyu mbili.) Lau ungekuwa Uislamu wa Jarir uliu-
tangulia uteremkaji wa Al-Maidah ingechukuliwa Hadithi yake
kuwa imenasikhiwa na Aya ya Al-Maidah, na ulivyokuwa
Uislamu wake umekuja nyuma, tumejua kuwa Hadithi yake
17. Sharh Sahih Muslim ya Nawawi, Jalada la 3, uk. 164 - 165

Hadithi ya 72.
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yatendewa kazi, nayo yabainisha kuwa mradi wa Aya ya al-
Maidah sio mtu mwenye Khoffu, na Sunnah inaifanya Aya
kuwa makh’susi, na Mungu ndiye ajuaye.l8

Izingatiwe: Kwanza:

Kitabu hakinasikhiwi na khabarul’'wahidu. Kwa kuwa Kitabu
Kitukufu kina nafasi ya hali ya juu hakikurubiwi na kitu
isipokuwa na Sunnah iliyofikia daraja ya tawatur au habari
iliyozungukwa na muktadha zinazofaidisha elimu sio
khabarul’wahidu sembuse hadithi ambayo anastaajabishwa
nayo mwelezaji wake na matendo ya Jarir, lau kama kingekuwa
kitu kilichoenea kati ya Waislamu asingestaajabishwa nayo.

Pili: Kwa hakika kuitolea dalili (Khabarul’'wahidu) ni tawi la
kuwa Uislamu wa Jarir baada ya kuteremka Al-Maida na hilo
halikuthibiti, bali lililothibiti ni kinyume chake kwa kuwa
alisilimu kabla yake.

Ibun Hajar al-Asqalaniy alisema: “Amekata shauri Ibin
Abdil’Bar kuwa Jarir alisilimu kabla ya kufariki Nabii (s.a.w.)
kwa siku arobaini, na hilo ni kosa.”

18 Sharh Sahih Muslim ya Nawawi, Jalada la 3, uk. 164 — 165
Hadithi ya 72.
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Na katika Swahihaini kutoka kwake kuwa Nabiy (s.a.w.) alise-
ma: “Watu walinyamaza katika Hijjatul-Wadai, na Al-Wagqidiy
alikata shauri kuwa alikwenda kwa Nabii mwezi wa
Ramadhan mwaka wa kumi, na ya kwamba kutumwa kwake
Dhul’Khalswat kulikuwa baada ya hivyo, na kuwa yeye
alitekeleza pamoja na Nabii Hijja ya kuaga mwaka wake ule —
mpaka alisema: “Kwa hakika Sha’abiy alielezea kutoka kwa
Jarir kuwa Mtume wa Mungu (s.a.w.) alituambia: “Kwa hakika
ndugu yenu An-Najashiy amekufa. Tabrani ameitoa, na hii
yajulisha kuwa kusilimu kwa Jarir kulikuwa kabla ya mwaka
wa kumi, kwa kuwa An-Najashiy alikufa kabla ya hapo. 19

Nasema: An-Najaashiy alikufa zama Mtume yu hai mwezi wa
Rajabu mwaka wa tisa wa Hijiria. Adh-Dhahabiyu alisema:
“Nabii aliwaambia watu kuwa: Kwa hakika ndugu yenu amek-
ufa katika ardhi ya Uhabeshi. Alitoka nao mpaka jangwani na
kuwapanga safu, halafu aliwasalisha. Hivyo baadhi ya
wanavyuoni walinakili kuwa hilo lilikuwa katika mwezi wa
Rajabu mwaka wa tisa wa Hijiria 20

19 Al’Isaba: Juz.1, uk. 234, na Tarjuma ya Jarir, Na. 1136.
20 Sayru I'ilamu An-Nublaai:1/443. Na. 86.
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Na imenakiliwa katika Al’mausua ya Kiarabu ya dunia nzima
kuwa alikufa katika mwaka wa tisa wa Hijiria sawa na 630
AD2

Kutokana na mwanga huu haiwi sahihi kutolea hoja habari ya
Jarir, kwa kuwa yawezekana kabisa kuwa tendo la Nabii
lilikuwa kabla ya kuteremka kwa Al-Maidah kwa kiwango
kikubwa, kwa hiyo Suratul’Maidah ilinasikh kama alivyosema
Ali (a.s.): sabagal’kitabu al’khofayni.

Lau tuchukulie kuwa Uislamu wake ulikuwa baada ya
Suratul’Maidah kwa hiyo itakuwa ni Khabarul’'wahidi, Kitabu
hakiwezi kunasikhiwa nayo, kwa kuwa Kitabu kina daraja
kubwa hailingani na kitu chochote.

Pili: Riwaya ya Al-Mughira bin Shu'ba

Muslimu ametoa (habari) kwa sanadi yake kutoka kwa Al-
Aswadu bin Hilal, kutoka kwa Mughira bin Shu’bah alisema:
“Usiku mmoja mimi nikiwa na Mtume wa Mungu (s.a.w.)
punde aliteremka na alikidhi haja halafu alikuja nilimmiminia
maji kutoka kwenye chombo nilichokuwa nacho, basi
alitawadha na alipaka juu ya Khoffu zake.

21 APMausuatul "Arabiyatu al’Alamiyah: 25/220.
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Na amezitoa (habari hizi) kwa njia zingine na zote zinaishia
kwa Mughira bin Shu’bah.22

Ichunguzwe riwaya: Kwanza: Kwa kweli Mughira bin
Shu’bah Hadith zake hazichukuliwi kuwa ni hoja kwa sababu
ya maovu yake ya hapo kabla ya Uislamu wake na baada ya
Uislamu wake japokuwa yeye ana Hadithi kumi na mbili kati-
ka Swahihayni. Na latosha tutakalokusomea kutoka ovu lake la
kutisha dhidi ya watu wake.

1. Wanahistoria wameeleza: Alisafiri Mughira kwenda kwa
al’Muqauqis akiwa na watu kutoka Bani Malik, naye
(Al'Muqaugqis) aliwazawadia alichowazawadia, walipotoka
kwake wakawa Bani Malik wananunua zawadi kwa ajili ya
ahali zao, walitoka wakiwa wamebeba pombe.

Mughira anasema: “Tulikuwa tukinywa pombe nikaazimia
kuwaua, basi nilijifanya mgonjwa na nikakifunga kichwa
changu, na waliweka vinywaji vyao, nikasema: “Kichwa
changu kinauma lakini nitawahudumieni kuwapa kinywaji
hawakukataa, nikawa ninawakithirishia, na ninawatolea gilasi

22 Sherehe ya Sahih Muslim ya Nawawiy: 3/171,
HadithNa.76, na angalia Na. 75 na77 na 78 na 80.
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zote, hivyo wakawa wanakunywa wala hawajitambui, mpaka
walilala wakiwa wamelewa. Nikachupa na nikawauwa wote na
nikachukuwa vyote walivyokuwa navyo. Nikaenda kwa Nabii
(s.a.w.) nilimkuta ameketi msikitini pamwe na Swahaba zake,
na mimi nikiwa na nguo za njano, nilimtolea salamu.
Abubakari akasema: ‘“Mmekuja kutoka Misri?” Nikasema:
“Ndiyo.” Akasema: “Wamefanya nini Bani Malik?” Nikasema:
“Nimewaua, na nimechukuwa vitu vyao na nimekuja navyo
kwa Mtume wa Mungu ili achukuwe Khumsi.” Nabii (s.a.w.)
akasema:

"Uislamu wako tunaukubali, wala sichukui kitu kutoka mali
zao, kwa sababu hii ni khiyana wala hapana kheri katika
khiyana." Basi yakanichukua yaliyo karibu na yaliyo mbali.
Nikasema: Niliwaua pale tu mimi niko katika dini ya kaumu
yangu, halafu nilisilimu hivi punde.

Akasema: "Uislamu unakata yaliyokuwa kabla yake." Na
alikuwa amewaua kumi na watatu.23

Hili ni ovu lake linalochukiza katika zama za jahiliya na
lafichua ubaya wake wa ndani kwa sababu amewaua watu
kumi na watatu katika jamaa zake kwa tamaa ya mali zao.

Na Uislamu japo uwe wayakataa yaliyokuwa kabla yake kwa

23 Sayru Aalamu Annubalaau: 3/25, tarjuma ya 8.
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upande wa hukumu ya taklifu, ila tu haubadilishi ubaya wa sera
ya mtu aliyokomaa nayo ila kwa kukaa kwenye mlango wa
toba na kushikamana na matendo mema na kudumu nayo.

Huu ndio ukurasa mweusi wa maisha yake kabla ya Uislamu,
ama baada yake hayakutofautiana sana, na mambo matatu
yafuatayo ni ushahidi:

2- Ametoa (khabari) Dhahabiy kutoka kwa Abdillah bin
Dhwalim amesema: Mughira alikuwa ndani ya hotuba yake
anamkebehi Ali, na aliwaweka makhatibu ili wamkebehi, na
alimtajia Said bin Zaid Hadithi kuwahusu watu kumi
walioshuhudiwa Jannah.24

3 - Kwa hakika Mu'awiyah aliwaweka watu miongoni mwa
Swahaba na watu miongoni mwa Taabiina kuelezea habari
mbaya kumuhusu Ali (a.s.) zinazosababisha kumponda na
(watu) kujiepusha naye, na kwa kazi hiyo aliweka malipo ili
kuvutia (kwenye kazi hiyo) na walitengeneza (habari) ambazo
zililimridhisha, basi miongoni mwao alikuwa Mughira bin
Shu’bah.25

4 - Ahmad ametoa katika Musnad yake kutoka kwa Qutbata bin
Malik alisema: “Mughira bin Shu'ba alimkebehi Ali, hapo Zaid

24 Sayru Aalamu an-Nubala’u: 3/31, tarjuma ya 7.
25 Sherehe ya Nah’jul’balaghah ya Tbin Abil’Hadid: 1/358.
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bin Argam alisema: Kwa hakika nilijua kuwa Mtume wa
Mungu alikuwa anakataza kuwatukana waliokufa, basi kwa

nini wamtukana Ali na amekwisha kufa!26

5-Pia ametoa Hadithi za kumkebehi kwake Amirul’Mu’uminin
(a.s.) ndani ya Musnad yake katika hotuba yake na ukinzani wa
Said bin Zaid dhidi yake 27

6-Ibnul’Jauziy amesema: “Makhatibu walikuja kwa Mughira
bin Shu'bah huko Kufa, Swa’aswa’atu bin Suhani alisimama na
akaongea, hapo Mughira alisema: “Muombeni na msi-
mamisheni kwenye Mistwabah - yaani benchi - amlaani Ali.”
Akasema: “Mungu amlaani mwenye kumlaani Mungu na kum-
laani Ali bin Abi Talib.” Walimpa habari ya hilo, akasema:
“Naapa kwa Mwenyezi Mungu mumfunge mikono," akatoka
akasema: Kwa kweli huyu anakataa isipokuwa Ali bin Abi
Talibi basi mumlaani ili Mwenyezi Mungu amlaani. Mughira
akasema: Mtoeni ili Mwenyezi Mungu aitoe nafsi yake.28

Kwa kweli hali yake ya nyuma inaeleza kuwa alikuwa mtu wa
ujanja akitumia vibaya ujanja wake ili kufikia malengo yake
26 Musnad Ahmad: 4/369.

27 Al'Musnad:/188.
Kitabul’adh’kiyau cha Ibin al’Jauziy: 142 chapa ya
Darul’fikri.
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kwa thamani yoyote ile japo vitaishia kwa hesabu ya Uislamu.

7-Adh Dhahabiy ameeleza kuwa Mu'awiyah alimwita Amri bin
al’Aas huko Kufa, na alisema: “Nisaidiye hii Kuufa.” Alijibu:
“Vipi Misri?” Akasema: “Muweke mwanao Abdullah bin
Amr.” Alijibu: “Basi ni neema, na wao wakiwa katika hali hii
Mughira bin Shu'bah alikuja — naye alikuwa Mu'tazila huko
Ta'ifu - Mu'awiyah alimnog’oneza, Mughira akisema:
“Unamfanya Amr kuwa amiri huko Kuufa na mwanawe huko
Misri na wewe unakuwa kama aliyekaa kati kati ya ndevu za
simba.” Akajibu: “Waonaje?” Akasema: “Mimi nitaku-
tosheleza kuihusu Kuufa.” Akasema: “Basi fanya hivyo.”

Muawiyah alipofikiwa na asubuhi alimwambia Amri: “Kwa
kweli mimi nimeona kadha.” Amr alifahamu, na alisema: “Je
nisikujulishe Amiri wa Kuufa?” Akasema: “Ndivyo, nijulishe.”
akasema: “Ni al’Mughirah, taka msaada wa rai yake na nguvu
zake dhidi ya vitimbi, na kwa kuhusu mali mvuwe madaraka,
kabla yako walikuwa Umar na Uthmani walifanya hivyo.”
Alisema: “Ni neema uliyoona.” Mughira aliingia kwake na
alisema: “Mimi nilikuamuru askari na ardhi, halafu nilikumbu-
ka Sunnah ya Umar na Uthmani kabla yangu.” Akasema:
“Nimekubali hasa.2?

29 Sayru Aalamu Nublau: 3/30, tarjuma ya 7.
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Na Sunna ya Umar na Uthmani zinatosha kuwa dalili kwa
kiwango gani mtu alikuwa anafurahia uaminifu na uchamungu
katika haki za Waislamu na mali zao!

8 - Na ambayo ni ushahidi wa mambo yake ya kuangamiza
huyu bwana, na kuwa yeye hakubadilika ni kama vile
alivyokuwa zama za Jahilia, ni kuwa yeye alituhumiwa kuzini
hali akiwa Amiri wa mji wa Kuufa wakati wa ukhalifa wa
Umar bin al’Khattabi na walitoa ushahidi dhidi yake mashahi-
di wanne, miongoni mwao:

Abu Bakrah, Naafiu, na Shublu walitoa ushahidi kuwa wal-
imuona anaingiza na kutoa na yuaingiza uingizaji wa kijiti cha
wanja kwenye kichupa cha wanja. Na shahidi wa nne ambaye
ni: Ziyad bin Abiihi alipojaribu (kutoa ushahidi) Khalifa ali-
fanya jaribio la kumuepushia mbali na Haddi (shar’i), kwa
kigezo cha Shub’ha, alimsemesha kwa kauli yake: “Kwa haki-
ka mimi namuona mtu ambaye Mungu hamfedheheshi
Muhajiru kupitia ulimi wake.

“Khalifa akamwambia: “Je ulimuona akiingiza kama kijiti cha
wanja kwenye kidau cha wanja?”’ Akasema: “La, lakini mimi
niliona kikao kibaya na nilisikia pumzi zilizopanda na nil-
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imuona amemuambata kwa tumbo lake..."30 Kwa hayo
alimuepushilia mbali Hadu Shar’ii kwa shub’ha.”

Hii ndio nafasi ya huyu bwana kati ya Waislamu, je
yawezekana ikubaliwe Hadithi ya mtu kama huyu kulihusu
suala la kiibada ifanywayo na Waislamu usiku na mchana
wao?!

Pili: Tufanye mfano kuwa yeye ni mtu ambaye Hadithi zake
zaweza kuwa hoja, na kwamba Uislamu umekata yaliyokuwa
kabla yake, lakini wapi imethibiti kuwa kitendo cha Nabii
(s.a.w.) kilikuwa baada ya kuteremka al-Maidah? Kwa kuwa
yawezekana kilikuwa kabla yake kwa muda mrefu. Na huyu
mtu alisilimu kabla ya sulhu ya Hudaibia ambayo ilikuwa kati-
ka mwaka wa sita, na hilo linapata nguvu kwa aliyoyaeleza Ad-
Dhahabiy kutoka kwa Abu Idrisa amesema: “Mughira bin
Shu'bah alikuja Damaskasi - mji mkuu wa ya Syria - nika-
muuliza, akasema: “Nilimtawadhisha Mtume wa Mungu

30 Sayru Aalami an-Nablai; 3/28, tarjuma ya 8. Al-Aghani:
14/146. Tarikh Tabari: 4/207. Al-Kamilu: 2/228, na rejea
nyinginezo nyingi.

* Shub’ha: Ni utata, au hali isiyokuwa wazi.
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(s.a.w.) katika shambulio la Tabuk; alipaka juu ya Khoffu
zake.31

Somo la riwaya zingine

Wameeleza si mmoja miongoni mwa wana Hadithi kitendo cha
Nabii akiwa safarini au safarini na nyumbani kuwa yeye alipa-
ka juu ya Khoffu, na agh’labu ni kunakili kitendo cha Nabii
bila ya kutajwa tamko lake. Na kuwa yeye aliamrisha kupaka
juu ya Khoffu haikuainishwa hali ya tendo. Na Abubakari al-
Bayhaqi amekusanya riwaya zote katika Assunanu, hivyo
twataja kiasi kikubwa alichoelezea:

1- Kutoka kwa Saad bin Abii Waqas, kuwa Mtume wa Mungu
(s.a.w.) alipaka juu ya Khoffu.

2 - Kutoka kwa Hudhaifah amesema: “Mtume wa Mungu alik-
wenda kwenye jaa la kaumu ya watu akajisaidia haja ndogo
wima, halafu aliomba maji. Nilimpelekea maji, alitawadha na
kupaka Khoffu zake. Na alisema: “Bukhari ameieleza ndani ya
Sahih kutoka kwa Adam bin Abii Abbasi, na Muslimu
ameieleza kwa njia nyingine kutoka kwa al’ Aamashi.”

31 Sayru Aalamu An-Nubalau: 3/22.
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Yatosha riwaya hii kuwa dhaifu kwa kuwa yeye amemnasi-
bishia Nabii (s.a.w.) na lisilolingana na daraja yake na nafasi
yake, kitu (cha kujisaidia wima kwenye jaa) ambacho haki-
fanywi ila na watu duni.

Vipi anasibishiwe Nabii (s.a.w.) kuwa eti alijisaidia haja
ndogo wima hali ikiwa yaliyoelezwa kutoka kwa Ibn Mas’udi
kuwa alisema: “Ni katika yanayochukiza uwe wakojoa nawe
uko wima.” Na Saad bin Ibrahim alikuwa haupitishi ushahidi
wa mwenye kukojoa wima.

Amesema (bibi) Aisha: “Mwenye kukuhadithieni kuwa Mtume
wa Mungu (s.a.w.) alikwenda haja ndogo wima musimsadiki,
alikuwa hajisaidii ila amechuchumaa.”

Halafu Ibnu Qudama alipoinakili (Hadithi hii) alijaribu
kuifanya iwe sahihi kwa kauli yake: “Huenda Nabii alifanya
hivyo ili kubainisha kuwa inajuzu, na wala hakufanya ila mara
moja tu, na yawezekana kuwa ilikuwa mahali ambapo hawezi
kuchuchumaa.32 (maelezo hayo ni dhana ya Ibnu Qudama)

32 A'Mugh’niy: 1/156.
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Na maelezo ya sababu ya kwanza hayakubaliki, kwa kuwa
Mtume alikuwa anaweza kubainisha kuwa inajuzu (kujisaidia
wima) kwa maneno yake wala si lazima iwe kwa kitendo
ambacho chahesabika kuwa ni miongoni mwa sifa za watu duni
wasiojali hukumu za kisheria.

Ibnu Majah ametoa (habari) kwenye Sunanu yake kutoka kwa
Umar amesema: “Mtume wa Mungu aliniona najisaidia wima.
Akasema: “Ewe Umar, usijisadie wima."33

Kuongezea kuwa dhwahiri ya Hadithi ni kuwa Nabii (s.a.w.)
hakujitahirisha haja ndogo kwa hiyo hapana budi isemwe kuna
la kufuta na kukadiria katika jumla hii ya Hadith - na endapo
ufanywe mfano kuwa Hadith ni sahihi kwa hiyo inakuwa,
kinanakiliwa kitendo cha Nabii (s.a.w.) bila ya kuchunga hali
zake kwa hiyo (Hadithi kama hii) haiwi hoja ya kukabiliana na
Qur’ani tukufu. Huenda ilikuwa kabla ya kushuka kwa Aya ya
wudhu, kwa hali hiyo inadhihiri hali ya riwaya ya Sa'ad bin Abi
Waqas kuwa haikuainisha eneo la tendo na kuwa je hivyo
ilikuwa kabla ya kuteremka kwa al-Maidah au baada yake?

3 - Kutoka kwa Jafar bin Umayyah bin Dwamriy, kutoka kwa

33 Sunan ibn Majah: 1/112, Hadith Na. 309.
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baba yake: "Nilimuona Mtume wa Mungu (s.a.w.) amepaka juu
ya kilemba chake na Khoffu zake."

Maneno katika Hadithi hii ni yale yale katika Hadithi mbili zili-
zotangulia.

Kutoka kwa Ka’abu bin Ajrata alisema: “Bilal alinihadithia
(Hadithi) kutoka kwa Mtume (s.a.w.) kuwa alitawadha na ali-
paka juu ya Khoffu mbili na Khimaru.”

Kutoka kwa Sulayman bin Buraydah kutoka kwa baba yake,
alisema: “Nilimuona Mtume wa Mungu (s.a.w.) alitawadha
mara moja moja na alipaka juu ya Khoffu mbili, na aliswali
Swala zote kwa wudhu mmoja. Umar alisema: "Umefanya kitu
hukuwa wakifanya. Akasema: Nimefanya makusudi ewe
Umar."

Nasema: Mtume wa Mungu (s.a.w.) alifanya tendo lake hili
siku ya al-Fat’hu kabla ya kuteremka Suratul’Maidah kwa
ushahidi wa riwaya ya Buraydah alisema: “Aliswali Mtume wa
Mungu (s.a.w.) siku ya al-Fat’hu swala tano kwa wudhu
mmoja na alipaka juu ya Khoffu zake. Umar akamwambia:
“Kwa hakika mimi nimekuona umefanya kitu hujapata kuki-
fanya,” akasema: “Makusudi nimefanya.”
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6 - Migdamu bin Shariihi ameeleza alisema: Nilimuuliza Aya
kuhusu kupaka juu ya Khoffu. Akasema: ‘“Nenda kwa Ali
kwani yeye ni mjuzi mno wa hilo kuliko mimi.” Nilikwenda
kwa Ali nikamuuliza kuhusu kupaka, akasema: “Mtume
alikuwa anatuamrisha apake mkazi mchana na usiku na msafiri
siku tatu.”

Haisihi kutolea hoja hadiithi hii na iliyo mfano wa hii ikiwa
haijathibitisha eneo la tendo na je kitendo cha Nabii kilikuwa
baada ya kushuka Suratul’Maidah!3%:

Maulizo kuhusu mas’ala ya kupaka
juu ya Khoffu

Halafu kuna maswali kuhusiana na mas’ala hii tunayatupa
kwenye utafiti na darasa, huenda faqihi mwenye kutoa fatwa ya
kujuzu kupaka juu ya Khoffu mbili katika zama zetu hizi
atakuwa na majibu:

Hapana shaka kuwa wudhu japo uwe ni ibada na (pia) sharti ya
kusihi swala lakini wudhu wakati huo huo ni kujitahirisha kwa
mtawadhaji.

34 11i kufahamu habari za ma’athura hizi angalia
Sunanul’Kubra ya al’Bayhaqi: 1/277-270.
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Mungu anasema mwisho wa Aya ya wudhu:

%Q\Jﬂvzwri—bf@ 052874k 3

‘.....bali anataka kukutakaseni na kutimiza neema yake
juu yenu ili mpate kushukuru." (al Maidah; 5: 6).

Ikiwa wudhu ni kama ghuslu na tayammum ni sababu ya
tohara, basi kujiambatanisha na miguu miwili ni tawi sio
Khoffu mbili, viatu wala si soksi, kwa kuwa kupaka juu ya vitu
hivyo hakuleti tohara ikiwa mikono haitoathiriwa na uchafu
ulio kwenye Khoffu, viatu au soksi. Kwa hiyo kuijuzisha kati-
ka ukazi na safari, ni chaguo la wakati au si la wakati ni
kinyume na usafi ambao Uislamu umeagiza katika mafunzo
yake kadhaa.

2-Kwa kweli kupaka juu ya Khoffu ni mas’ala ya matawi ya
kifig’hi ambamo maswahaba na Taabiina wametofautiana
humo, na ilikuwa mashuhuri kutoka kwa Ali, Ibnu Abbasi,
Aya, na Maimamu katika Ahlul-bayt wote, na wengine wanal-
izuia hilo. Na alikuwa imamu na mwanafunzi wake
Hibrul’'ummah wanatoa dalili kuwa Aya ya wudhu imenasikhi
(hukumu) hii, pamoja na hayo tofauti katika haya hakuvuki nje
ya tofauti za hukumu za matawi.
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Tofauti nyingi zilioje katika hukumu za matawi (far’iyah).

Pamoja na hayo tunaona Shihabud-diin Ahmad bin
Muhammad al-Qastalaniy ndani ya sherehe yake ya Sahih
Bukhari ananakili kutoka kwa al’Karkhiy kuwa alisema:
“Nahofia ukafiri kwa asiyeona (jaizi) kupaka juu ya Khoffu
mbili, na wala kupaka hakujanasikhiwa na Hadithi ya Mughira
katika vita vya Tabuk navyo ni vita vyake vya mwisho (s.a.w.)
na Al-Maidah iliteremka kabla yake katika vita vya
Al’Marysi’i, naskhi ya kupaka iko wapi 35

Katika maneno yake haujifichi udhaifu.

Kwanza: Alilosema haliepukani na kukithirisha katika kauli.
Hivi kuna ulazimiano gani kati ya kutojuzu kupaka juu ya
Khoffu mbili na kutoka nje ya uwigo wa Kiislamu, na wala
katika mas’ala ila ni Khabarul’'waahidu kama habari ya
Mughira haifidishi elimu wala (wazo la) mkato.

Na aendaye kinyume na kauli hiyo kumtuhumu ukafiri ni uovu
uangamizao, Mtume wa Mungu (s.a.w.) amenena: (Idha
kafara rajulun akhahu fagad baa’a biha ahaduhuma) (Mtu
akimkufurisha nduguye atakuwa amerudi nao (ukafiri) mmoja

35 Rejea Irshadu Saariy: 1/278.
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Pili: Ni kwamba al-Maidah iliteremka kabla ya kutoweka
kwake (s.a.w.) kwa miezi mitatu au chini yake. Ama vita vya
al-Marysi,i vilikuwa katika mwezi wa Shabani mwaka wa sita
wa Hijiria, na kuna kauli yasema kabla yake, ndiyo humo
iliteremka Aya ya tayamumu nayo ni ile kauli yake(s.w.t.):

AR A A F N R A AT R eA Y

&5 ol 7555 5 Joie 6B NI B N3 05 G

g’mj,umutu,,vi;i;\ = ,\,Mutp,lu@‘,.

2 g Tyl U (0mo Tpalc8 50 1,02 105 AL
q% |Jj.ﬁ.9 Ijn.'p ()L{Asl UI V.KJJ.)‘)
(Enyi mlioamini! Msikaribie swala hali mmelewa, mpaka
myajue mnayoyasema, wala hali mna janaba, isipokuwa
kama mmo safarini, mpaka muoge. Na mkiwa wagonjwa,
au mmo safarini, au mmoja wenu ametoka chooni, au
36 Swahihu Muslim: Juz. 1, uk. 56, Kitabul’imani babu man qala
liakhihi yaa kaafiru.
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mmewagusa wanawake, na msipate maji, basi tayamam-
muni kwa mchanga safi, mpake nyuso zenu na mikono
yenu. Hakika Mwenyezi Mungu ni Msamehevu na Mwenye
maghfira." (An-Nisaa; 4: 43)

3-Na ushahidi wa kuwa mzozo kati ya swahaba na Taabiina
katika mas’ala ya kupaka juu ya Khoffu mbili ulikuwa umeshi-
ka kasi kati ya unyayo na muundi kwa kuwa baadhi ya ambao
walikuwa wanaeleza riwaya ya kupaka juu ya Khoffu mbili
kutoka kwa Nabii (s.a.w.) wanafanya kinyume chake.

Al-Bayhaqi ametoa riwaya kwa Abdur-Rahman bin Abii Bakar
kutoka kwa baba yake kuwa Mtume wa Mungu aliulizwa
kuhusu kupaka juu ya Khoffu mbili, akasema: “Kwa msafiri
siku tatu na usiku zake, na kwa mkazi siku moja na usiku, na
baba yangu (Abu Bakri) alikuwa anavua Khoffu zake na
anaosha miguu yake. (As-Sunanul’kubraa): 1/276.

Na madamu mwisho wa Hadithi hii kuna udhaifu wa anayoy-
aeleza kutoka kwa Nabii (s.a.w.) kwa kuwa tendo lake lilikuwa
kinyume na Riwaya yake, wengi miongoni mwa muhadithina
wamejaribu kuisahihisha.37

37 Ash-Shar’hu al’Swaghiiru: 1/152,153,158; Jawahirul’Iklili: 1/24,
na vile vile angalia Al’mausuah Al’fiq’hiyah Al’Kawniyah, Juz.37,
(mas’hu).
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4-Kwa kweli dhahir ya riwaya nyingi ambazo Al-Bayhagqi
amezinakili katika Sunan yake yaonyesha kuwa yajuzu kupaka
juu ya Khoffu mbili katika hali zote mbili safarini na katika
ukazi. Na amefanya mlango kwa anuani hii: (Babu mas’hu
Nnabii(s.a.w.) alal’Khoffayni fii safari wal’hadhwar). Na
umekwishaitambua riwaya ya Hudhayfa na Usamah kuwa
Nabii (s.a.w.) alipaka juu ya Khoffu naye yuko Madina. Na
maana yake ni kuwa yajuzu mukalafu achaguwe umri wake
wote kupaka juu ya Khoffu mbili, na kuosha miguu miwili ni
makh’susu kwa asiyevaa Khoffu mbili. Na roho ya kifiq hi
hairidhiki na kitu hiki wala sera ya mfanya sheria wala hekima
ya wudhu.

Endapo utakuwa na shaka na hilo, hizo kwako fatwa za
wanafaqihi kwa kusudi hili:

Kundi kubwa la wanafaqihi wa ki-Hanafiy na Shafi’iy na
Hambaliy wanaona kuuwekea kikomo muda wa kupaka juu ya
Khoffu siku moja na usiku katika hali ya ukazi na siku tatu kwa
msafiri, lakini wana-Malikiyah wanajuzisha kupaka juu ya
Khoffu katika hali ya ukazi na safari bila ya muda wenye kiko-
mo, kwa hiyo hazivui ila kwa jambo linalowajibisha kuoga, na
ni Sunna (nad’bu) kwa mukalafu kuzivua kila wiki mara moja
siku ya ljumaa japo awe hataki kuoga kwa ajili yake, na
kuzivua mara moja kila wiki mfano wa siku ile aliyoivaa, na
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endapo atakuwa amezivua kwa sababu au kwa jambo lingine ni
wajibu kuosha miguu miwili.

Na wametolea dalili riwaya ya Ibun Abi Ammaarah, amesema:
“Nilisema, ewe Mtume wa Mungu, je nipake juu ya Khoffu
mbili? Akasema: “Naam.” Nikasema, siku moja? Akasema:
“Na siku mbili.” Nikasema: Na tatu? Akasema: “Naam na
upendavyo.” 38

5-Kwa kweli jambo la ajabu hasa (na la kushangaza) ni kuwa
wanavyuoni hawakujuzisha kupaka kwa maji ya wudhu juu ya
miguu yenyewe si katika hali ya ukazi wala safarini, pamoja na
hivyo wamejuzisha kupaka juu ya Khoffu japokuwa Khoffu
hazina uhusiano wowote na (wudhu) wa mwenye kutawadha
bali zenyewe ni (aina) ya chombo tu cha kuvaa miguuni?!

6-Halafu kuna ambao wanafanya taswira kuwa hekima ya
kujuzu kupaka juu ya Khoffu mbili ni kuwarahisishia na
kuwafanyia wepesi mukalafiina (wabeba majukumu) ambao
kuvua viatu na kuosha miguu kunawawia mashaka wakati wa
majira ya baridi kali, na safarini na wayabebayo katika matu-
mizi ili kuendelea na safari.3?

38 Kitabul’ Majmuui Sharhul-Madh’habu lin Nawawiy: 1/505.
39 a’Mausuatul’fig’hiyah: 38/266.
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Hekima iliyonenwa — endapo ingesihi - ingekuwa wajibu kupa-
ka kuwe makh’susi wakati au maeneo ya dhiki na dharura tu. Je
hii wapi na wapi na fatwa inayoruhusu bila ya kikomo?

7 - Nadhani kushikilia kubakia na hukumu ya kupaka juu ya
Khoffu mbili kulifanyika kwa ajili ya kumkinza Imamu Alii
(a.s.) kwa kuwa yeye na watoto wake walikuwa wanadhi-
hirisha kuzuia kupaka juu ya Khoffu. Na wanaojuzisha
wameipa mas’ala hii zaidi kuliko yanavyostahiki.

Abubakari bin al’Mundhir amesema: “Tumeeleza kutoka kwa
Hasan al-Baswariy, walinihadithia Swahaba wa Mtume (s.a.w.)
sabini kuwa yeye (s.a.w.) alikuwa anapaka juu ya Khoffu.
Alisema: “Hakuna tofauti katika suala la kupaka juu ya
Khoffu... Inajuzu, jamaa kadhaa katika salafu (waliotangulia)
wamesema kama hivyo. 40

Kama ambavyo Al-Bayhaqi ameyataja karibu majina ishirini
ya maswahaba waliojuzisha kupaka juu ya Khoffu miongoni
mwao: Umar bin al’Khattaabu, Sa'ad ibn Abiy Wagqas,
Abdullah bin Mas’udi, Hudhayfa bin al’ Yamani, Abu Ayyubu
al’ Answariy, Abu Musa al’ Ash’ariy, Ummar bin Yaasir, Jaabir
bin Abdillahi, Amr bin Al’ Aas, Anas bin Malik, Saha bin Saad,

40 g1 Maj mu’u: 1/501.
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Abiy Mas’udi al Answariy, Mughiyrah bin Shu'bah, al’Barrau
bin Aazibi, Abiy Said al’Khidriy, Jabir bin Samrah, Abu
Amamah al Baahiliy, Abdullahi bin al’Harithi bin Juzur na Abu
Zaidi al’ Answariy.41

Na la ajabu ni kuwa wao wamemuunga Ali (a.s.) na Ibn Abbasi
pamoja na hao jamaa ili kuzidisha kuaminika kwa kujuzu
(kupaka).

Matawi ya mas’ala

Halafu kwa kweli waliosema kuwa kupaka juu ya Khoffu ni
jaizi wametofautiana sana mas’ala inaporejea kwenye matawi,
kwa hiyo wametofautiana katika maudhui zifuatazo:

Mpaka wa mahali: wametofautiana humo jamaa miongoni
mwao wamesema: Ambalo ni wajibu kuhusu suala hili ni kupa-
ka sehemu ya juu mno ya Khoffu na ya kuwa kupaka kwenye
tumbo - nakusudia: sehemu ya chini ya Khoffu - mustahabu.
Na Maliki ni mmoja wa walioona rai hii, na Shaafi’iy; na mion-
goni mwao kuna ambao waliojuzisha kupaka nje yake na ndani
yake, na hiyo ni madhehebu ya Ibun Naafi’i katika watu wa
Malik.

41 Sunanu Al-Bayhaqi: 1/272.
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Na miongoni mwao kuna waliojuzisha kupaka nje tu wala
hawakufanya mustahabu kupaka ndani, nayo ni madhehebu ya
Abu Hanifa, Daudi, Sufyani na jamaa. Na Ash’habu amekuwa
wa pekee, amesema: “Kwa kweli wajibu ni kupaka ndani au
juu, yoyote katika mbili hizo apake. Na sababu ya kutofautiana
kwao ni kupingana kwa athari zilizokuja katika suala hili na
kushabihisha kupaka na kuosha.

2-Aina ya mahali pa kupaka kwakuwa wasemao hilo
wameafikiana kujuzu kupaka juu ya Khoffu mbili na wameto-
fautiana katika kupaka juu ya soksi, kundi limejuzisha na kundi
limezuia. Na miongoni mwa waliozuwia hilo: (kupaka juu ya
soksi) Malik, Shafiy, na Abu Hanifa. Na miongoni mwa walio-
juzisha hilo: Abu Yusuf na Muhammad swahiba wawili wa Abu
Hanifa, na Sufiani Thauriy. Na sababu ya kutofautiana kwao ni
katika kusihi athari zilizokuja kutoka kwake (s.a.w.) kuwa ali-
paka juu ya soksi na viatu. Na pia kutofautiana kwao ni: Kuwa
je, yawezekana kuifanyia qiasi Khoffu kingine, au yenyewe ni
ibada haifanyiwi giasi wala haitoki mahali pake?

3- Hali ya Khoffu, kwa hakika wao wameafikiana kujuzu kupa-
ka juu ya Khoffu iliyo nzima na wametofautiana katika iliy-
ochanika. Malik na swahiba zake wamesema: “Atapaka juu
yake kama mpasuko ni kidogo, na Abu Hanifa amehadharisha
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kiasi kile kinachochukiza dhahiri yake chini ya vidole vitatu.
Na kaumu ya watu wamesema: yafaa kupaka juu ya Khoffu
zilizochanika maadam bado zaitwa Khoffu japokuwa mpasuko
wake uchukize. Na miongoni mwa hao walioeleza hivyo kuto-
ka kwake ni al-Thauriy, ama Shafi'i amezuia ikiwa sehemu ya
Khoffu mpasuko unaonyesha unyayo, japo kidogo katika
mojawapo ya kauli mbili kutoka kwake. Halafu alitaja sababu
ya kutofautiana kwao.

Wakati

Kwa hakika wanavyuoni wametofautiana katika wakati. Rai ya
Malik, hilo halina wakati ulio na mipaka na kuwa mwenye
kuvaa Khoffu atapaka juu yake maadam hajazivua au hajapat-
wa na janaba. Na madhehebu ya Abu Hanifa na Shaafiy ni
kuwa hilo lina wakati ulioainishwa. Na sababu ya kutofautiana
kwao ni tofauti ya athari kuhusu hilo.

5 - Sharti

Sharti za kupaka Khoffu mbili ni: Miguu iwe tohara, tohara ya
wudhu na hicho ni kitu muwafaka isipokuwa tofauti zisizo za
kawaida. Na imeelezwa kutoka kwa ibnil’Qaasimi kutoka kwa
Malik, Ibni Libaba ameitaja katika al’Muntakhabu wengi
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wameielezea kwa sababu ya kuthibiti katika Hadithi ya
Mughira na wengine, anapotaka kuvua Khoffu akasema (a.s.):
“Ziache kwa kuwa mimi nimeingiza (miguu) ikiwa tohara, na
mpinzani ameichukulia tohara hii kuwa ni tohara kwa maana
yake ya lugha.

6-Vitanguzi

Tofauti katika vitanguzi vya tohara hii, wao wamewafikiana
kuwa ni vitanguzi vile vile vya wudhu, na wametofautiana
kuwa je, kuzivua Khoffu kunaitangua tohara hii au hapana?
Kaumu imesema: Kwa kweli akizivua na akaosha nyayo zake
mbili tohara yake itakuwa imebaki, na kama hakuziosha na
akaswali atailipa Swala baada ya kuziosha nyayo zake. Na
miongoni mwa waliosema hayo ni Malik na Swahiba zake,
Shafiy na Abu Hanifa - mpaka akasema - na kaumu wamese-
ma: Tohara yake imebaki mpaka afanye hadathi inayotangua
wudhu akiwa hana wajibu wa kuoga. Na miongoni mwa
waliosema kauli hii ni Daudi na Ibnu Abiy Layla.

Na amesema Al-Hasan bin Hay: “Akivua Khoffu yake tohara
yake itakuwa imebatilika.”42

42 Bidayatul’Mujtahid: 1/18- 23.
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Na tofauti hizi katika matawi msingi wake ni kauli isemayo
yajuzu kupaka kwa hiari, na mzizi ukiwa batili maneno kati-
ka matawi ni maneno yasiyo na maana na yasiyo na faida japo
wazidishe usemi wasemao kuwa yajuzu.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza
mpaka kumi na sita

2 Uharamisho wa Riba

3 Uharamisho wa uwongo Juzuu ya kwanza

4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya pili

5. Hekaya za Bahlul

6 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8. Hijab vazi Bora

0. Ukweli wa Shia Ithnaashari

10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. Utumwa

15. Umakini katika Sala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
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22. Ammar Yasir

23. Qur'an na Hadithi

24, Elimu ya Nafsi

25. Yajue Madhehebu ya Shia

26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
217. Al-Wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur'an.

29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera

31. Al Amali

32. Dua kwa mujibu wa Ahlul Bayt

33. Udhuu kwa mtazamo wa Qur’an na Sunna.
34, Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyezi Mungu na sifa zake

36. Amateka

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38. Adhana.

39 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40. Nyuma yaho naje kuyoboka

41. Amavu n’amavuko by’ubushiya

42. Je, Kufunga Mikono Ni Bidaa au Sunna? Kwa
Mtazamo wa Qur’ani na Sunna

43, Kukusanya sala mbili
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BACK COVER

Sheria ya Kiislamu ni ya kipekee kwa kuwa inahusika na kila
jambo huku ikiweka utatuzi wa matatizo yote yanayompata
mwanadamu katika sekta zote za maisha yake, hivyo
Mwenyezi Mungu akasema:

"Leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema
Yangu na nimewapendeleeni Uislamu uwe dini yenu." (5:3).

Isipokuwa kuna masuala madogo madogo ambayo wanazuoni
wa sheria wamehitilafiana kwa sababu ya kutofautiana kwao
kuhusu riwaya ambazo zimenasibishwa kwa Mtume. Jambo
ambalo limesababisha kutofautiana kuhusu masuala madodo
madogo ya sheria.

Kwa kuwa ukweli hutokana na utafiti basi hakika katika
mtiririko wa masomo haya mwandishi amejaribu kuliweka
swala hili juu ya meza ya utafiti, kwani huenda ikawa ndio njia
ya kuunganisha mtazamo na kusogeza hatua katika uwanja
huu. Kwani tofauti iliyopo si katika asili na misingi ya dini hata
isababishe kuwa na uadui na chuki, bali tofauti iliyopo ni
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kuhusu riwaya zilizonasibishwa na Mtume, nalo ni jambo dogo
ukilinganisha na mambo mengi ambayo tunaafikiana kati ya
madhehebu za Kiislamu. Na mwongozo wetu katika njia hii ni
kauli ya Mwenyezi Mungu:

"Na shikamaneni katika kamba ya Mwenyezi Mungu nyote
wala msifarakiane. Na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu
iliyo juu yenu, mlipokuwa maadui na akaziunganisha nyoyo
zenu, hivyo kwa neema Zake mkawa ndugu." (3:103)
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