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viii

KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

UTANGULIZI

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al Itrah Foundation. 
Chapisho lake limelenga kukidhi mahitaji ya kiroho ya zama 

hizi pamoja na Ubongo na fikra zinazokuwa za Muislam. Jitihada 
kubwa zimefanywa na Taasisi kuweka chapisho hili la Kiswahili ka-
tika msingi wa haki na wenye kukubalika katika Uislam.

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki katika malengo 
yaliyokusudiwa.  

Pia Unaombwa kuwasilisha kwetu maoni yako huru juu ya chap-
isho letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana.

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo inahitaji ushiriki-
ano wetu sote.  Taasisi inakuomba kuungana na kushirikiana kama 
ilivyoagizwa katika aya ya Qur’ani:  (Surat Saba’ 34:46).

Na rehma za Allah ziwe juu yako.

Wako katika Uislam
Al Itrah Foundation
Barua Pepe: alitrah@yahoo.com
SMS: +255 778 300 140
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KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

NENO LA MCHAPISHAJI

Kuonekena kwa Mwenyezi Mungu  ni utafiti uliofanywa na 
mwandishi wa kitabu hiki juu ya suala la kuonekana au ku-

tokuoneka kwa Mwenyezi Mungu.
Kuna hitilafu kidogo katika madhehebu zetu za Kiislamu juu ya 

masuala mbalimbali, lakini nyingi ya hitalafu hizo sio katika misingi 
ya Uislamu. Hata hivyo kuna nyingine ambazo zinaweza kumtia mtu 
katika shirki, kama hii ya kuonekana au kutokuonekana kwa Mwe-
nyezi Mungu au kumfananisha kwa umbo na viungo.

Katika kitabu hiki mwandishi amefanya utafiti wa kina juu ya 
suala hili kwa kutumia ushahidi uliopo kwenye Qur’ani, Hadithi na 
matukio ya kihistoria, na kufikia hitimisho zuri la kumtakasa Mwe-
nyezi Mungu kutokana na dhana hizi za kishirikina.

Sisi kama wachapishaji, tunakiwasilisha kitabu hiki kama kili-
vyo kwa wasomaji wetu na kuwashauri wasome yaliyomo, waya-
fanyie kazi na kuyazingatia na kufaidika na hazina iliyomo ndani 
yake.

Hii ni moja kati ya kazi kubwa zinazofanywa na Taasisi ya Al-It-
rah katika kuwahudumia kielimu wasomaji wake wazungumzaji wa 
Kiswahili. Na kwa maana hiyohiyo imeamua kukichapisha kitabu 
hiki chenye manufaa makubwa kwa lugha ya Kiswahili kwa lengo 
lake lilelile la kuwahudumia Waislamu, hususan wanaozungumza 
Kiswahili.

Hivyo, ni matumaini yetu kwamba wasomaji wetu watanufaika 
vya kutosha kutokana na kitabu hiki, kwani tumekiona ni chenye 
manufaa sana, hususan wakati huu wa maendeleo makubwa ya elimu 
katika nyanja zote ambapo uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa 
historia ni vitu ambavyo havina nafasi tena katika akili za watu.
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KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

Tunamshukuru mwandishi wa kitabu hiki Ustadh Hasan bin Ali 
Saqqaf  kwa kazi kubwa aliyoifanya kwa ajili ya Ummah huu wa 
Waislamu, Allah Azza wa Jallah amlipe kila la kheri na amuingize 
Peponi kwa salama na amani insha’Allah. Halikadhalika tunam-
shukuru Ndugu yetu Amiri Mussa kwa kukitarjumu kwa Kiswahili 
kitabu hiki, insha’Allah na yeye Allah Azza wa Jallah amlipe kila 
kheri hapa duniani na Akhera pia, bila kuwasahau na wale wote 
waliochangia kwa namna mmoja au nyingine mpaka kufanikisha 
kuchapishwa kwa kitabu hiki. Allah awalipe wote malipo mema 
hapa duniani na Akhera pia.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation
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DIBAJI

Sifa zote njema zinamstahiki Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa 
walimwengu, rehema na amani zimfikie bwana wetu Muhammad 

na ndugu zake watakatifu A. Ama baada: Makusudio ya msingi ya 
kuandika kitabu hiki ni kwamba wakati wa kuanza mchakato wa 
uandaaji; madhumuni yalikuwa ni uwasilishaji wa hadithi mbalim-
bali zinazohusu suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t), 
kisha kuichunguza hadithi moja baada ya nyingine na kumjibu Ibn 
Qayyim Jawziyya na Mahanbali kwa imani yao ya kwamba Mwe-
nyezi Mungu ana mwili, na madai yao ya uwepo wa tawaturi ya 
hadithi za kuonekana kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t). Kisha baada ya 
kumaliza uwasilishaji huo na kuziweka wazi hadithi hizo, baadhi ya 
wasomi na ndugu zetu wenye kujali mambo haya, wote waliniomba 
niandike utafiti huu kwa kutaja Aya ambazo zimepokewa kuhusiana 
na maudhui hii. Aidha kadhia ya Mtume Muhammad 8 kumuo-
na Mola manani usiku wa Miiraji, basi nikawakubalia ili kufanikisha 
ombi lao hilo. Kwa hivyo nikaamua kuleta utafiti huu kwa mpang-
ilio huu, na kabla ya kuanza mchakato huu nilikuwa nikijiuliza je, 
niziweke Aya mwanzoni mwa kitabu au hapana. Lakini nilifikia ua-
muzi wa kuandika utafiti huu na kufuata utaratibu wa kutanguliza 
hadithi kwanza na mwishowe Aya. Tunamuomba Mwenyezi Mungu 
atupe uongofu, taufiki na msaada.
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KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

بسم الله الرحمن الرحيم

KUONEKANA KWA MWENYEZI  
MUNGU DUNIANI NA AKHERA

Kwa jina la Mwenyezi Mungu  
Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu.

Sifa zote njema zinamstahiki Mwenyezi Mungu aliyetukuka 
Mwenye uwezo, kisha rehema na amani ziwe juu ya mbora wa 

viumbe, mbashiri na muonyaji, na juu ya Aali zake taa za uongofu, 
kama kuchomoza kwa mchana na kuondoka kwa usiku.

Ama baada ya hayo: Kwa hakika viongozi wa wale wenye imani 
ya kuwa Mwenyezi Mungu (s.w.t) ana mwili wamekusanya hadithi 
ambazo zimeeleza kwamba Mwenyezi Mungu (s.w.t) ataonekana 
Siku ya Kiyama,1 na ametaja Hafidh Ibn Hajar katika kitabu chake 
Fat’hul-Bari Juz. 13 Uk. 434, kwamba hakika Ibn Qayyim naye ni 
miongoni mwa maimamu au viongozi wa imani ya kuwa Mwenyezi 
Mungu ana mwili na anafanana na viumbe. Amezikusanya hizo ka-
tika kitabu chake Hadiyul-Arwah, akasema:

“Amekusanya Daru Qutni njia za hadithi zilizopokewa kuhusi-
ana na suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t) na zika-
zidi hadithi ishirini,2 akazifuatilia Ibn Qayyim katika kitabu chake 
1  Na wenye imani ya kuwa Mwenyezi Mungu ana kiwiliwili, tangu hapo zamani katika his-

toria ya Kiislamu ni wenye kutuhumiwa kwa suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu, 
na wanaihesabu itikadi hiyo kuwa ni miongoni mwa misingi ya itikadi na wanatunga 
vitabu vingi na risala lukuki, na itikadi hiyo ndio kitenganishi baina yao na Jahmiyyah 
na wengineo. 

2  Na nyingi kati ya hizo ni zenye kukanushwa na zilizobuniwa, bali zote, na kitabu cha 
kuonekana kwa Mwenyezi Mungu kimehusishwa na Daru Qutni, naye kwetu sisi ni mtu 
mwenye kuweka imani ya kuwa Mwenyezi Mungu ana umbile na utengenezaji wao wa 
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Hadiyul-Arwaah basi zikafikia thelathini, na nyingi kati ya hizo ni 
nzuri.3 Na akaegemeza Daru Qutni kutoka kwa Yahya bin Muiin, 
amesema: Ninazo hadithi 17 sahihi kuhusu kuonekana kwa Mwe-
nyezi Mungu.”

Na zote hizo hazikubaliki kwetu kama utakavyoona katika utafiti 
na upembuzi huu yakinifu, na hakika amedai Ibn Qayyim kwamba 
zipo hadithi zinazojulisha juu ya kuonekana kwa Mwenyezi Mun-
gu (s.w.t) na kwamba kwa hakika zimekuwa ni mutawatiri! Na sio 
hivyo! Bali ni hadithi zilizopokewa na mtu mmoja na zenye kupond-
wa, nazo kwetu sisi ni zile zilizotengenezwa na kubuniwa na hata 
kama zipo katika vitabu sahihi, nazo zimezagaa katika umma huu, 
kwa mfano zipo za kutoka kwa Kaab bin Akhbar, na zipo katika 
vitabu sahihi, na zipo za kutoka kwa Abdullah bin Salama na mfano 
wa hao wawili. Na yule aliyesoma utangulizi wetu na mstari wetu 
wa pambizo katika kitabu al-Uluwu cha Dhahabi amelijua hilo na 
amekuwa na yakini kutoka kwake kwa kukithiri ushahidi na uwepo 
wa dalili mbalimbali.

Na suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu au itikadi ya 
kuonekana kwake limetia dosari kanuni ya Tawhid na kumpweke-
sha Mwenyezi Mungu na kumtakasa na yale yasiyomhusu, aidha 
limemfanya yeye ni kama vile mtu au viumbe wengine, ana sura na 
umbo, bali mawazo ya makundi mengi ya wale wenye kushikamana 
na imani ya kuonekana kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t), ambao wana-
lizingatia hilo kuwa ni msingi ambao haiwezekani kuepukana nao, 
yamejikita katika kuona kwamba Mola Muumba ana sura, mguu, 
uso, macho mawili, mdomo, kidaka tonge, magego, ugoko, dhiraa, 
kifua, unyayo na vidole na yeye anashuka, anapanda, anaweka un-
yayo wake motoni, na yasiyokuwa hayo miongoni mwa mielekeo 

kiubunifu kama lilivyobainika hilo katika Risala mahsusi.
3  Maneno haya sio sahihi kama utakavyoona katika utafiti na uhakiki huu.
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inayopatikana kutokana na mawazo ya Wagiriki, Wayunani, itikadi 
za Mayahudi na wenye imani ya kuwa Mwenyezi Mungu ana mwili, 
na mfano wa hao.

Kwa nadharia hii kuwa yeye ana mwili anakuja mara nyingine 
kwa sura isiyo halisi kama wanavyowaza, na wakati mwingine kwa 
sura yake halisi, na anawafunulia wao ugoko wake kisha anaenda 
zake na wanamfuata yeye4 na wao wanamuona, wanazungumza 
naye na wanatembea nyuma yake… hadi mwisho!!

Je, baada ya hayo umebakia ufananisho mwengine?! Na asili ya 
suala hilo ni itikadi ya kuonekana kwa Mwenyezi Mungu, hakuna 
shaka zikibainika dalili za kisheria juu ya ubatili wake, yatadharau-
lika na kutupiliwa mbali mambo yote hayo au aghlabu yake.

Na suala la kuonekana kwa Mola Manani ni mada au maudhui 
muhimu mno kwa wale wenye imani ya kuwa Mwenyezi Mungu ana 
mwili na kumfananisha Yeye na kitu kingine, wameandika nyaraka 
na vipeperushi mbalimbali! Na huo ndio mpaka tenganifu kwao kati 
ya Majahmiyya na Masunni, hakika wamehadaika baadhi ya wale 
wenye kujishughulisha na elimu kwa ushawishi wao na upitukaji 
mipaka wao na yale wanayoyataja kutokana na hadithi kuhusiana 
na maudhui hii na kuwapeleka kwenye yale wayatakayo! Na waka-
kumbwa na ufuataji wa ububusa wale ambao hawana uwezo wa 
usahihishaji wa athari na utambuzi juu ya udhaifu wake, na kujua 
sababu zake na yale yasiyohusika kwa kumfanya mtu fulani kuwa 
ni sahihi. Na kurudisha athari hizo katika Sahihi ya fulani si cho-
chote isipokuwa ni uunganishaji wa mawazo na ufuataji mbaya 
katika mlango huu ambao unahitaji uhakiki, jitihada na uchunguzi 

4  Hayo yote yapo katika hadithi ya sura iliyopingwa na kukataliwa katika Sahih mbili, na 
sisi tunamuepusha mbora wa viumbe  kuwa ameyatamka hayo, na lafudhi “Basi 
anaondoka zake (yaani Mola Manani) na wanamfuata yeye” katika haki ya Mola Manani 
aliyetukuka mtazikuta hizo katika Sahih Muslim, Uk. 190.
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yakinifu!! Kwa hakika imenistaajabisha kauli ya Jallahu Dawwani 
rafiki yangu katika utangulizi alioueleza katika kitabu Al-Aqaidul-
Adhadiyyat, anasema:

“Na wala sikuungana pamoja na watu wa ‘imesemwa na inas-
emwa,’ kama ilivyozoeleka kwa watu wa mijadala, wazembeaji wa-
sioweza kufuata njia za utoaji wa dalili, bali nimefuata haki iliyo 
wazi hata kama watakwenda kinyume nayo watu mashuhuri, na 
nimechukua kwa muktadha wa dalili hata ikiwa makala za jamhuri 
hazikusaidia hilo.”

Maneno haya mazuri yanayotoka kwa mtu mfano wake ni ma-
zuri yapaswa kufikiriwa na kuzingatiwa, hakika mfuasi wa leo na 
wa hapo kabla tunawaona wanatetea na wanazingira na wanakoroga 
ili kuhalalisha neno au makala au fikra mbaya iliyosemwa na baa-
dhi ya wale waliotangulia. Mfuasi huyo anamuona kiongozi wake 
kuwa ni Qur’ani iliyoteremshwa bila dosari wala kosa, hivyo yeye 
hugeuza na kubadilisha ili kuthibitisha kinga na umaasumu juu ya 
anayemfuata au mheshimiwa wake!! Hata kama taawili yake katika 
njia ya utengezaji wa neno batili ni ufisadi na uovu wa dhahiri!! 
Basi ni upi wajibu wetu kuhusiana na mfano wa watu hawa!! Na 
Mwenyezi Mungu (s.w.t) ndiye Mwenye kuombwa msaada, na Yeye 
ndiye Mwenye kutegemewa.

Na tuzipitie na kuziperuzi zile hadithi ambazo amezitaja Ibn Qa-
yyim katika kitabu chake Haadiyul-Arwaah Ila Bilaadil-Afraah uk. 
269, tuzitaje hizo kulingana na malezi yake na tuziperuzi moja baada 
ya nyingine na Mwenyezi Mungu ndiye mwafikishaji na mweze-
shaji:

Hadithi ya 1: Amesema huko baada ya kutaja majina 25 ya Masa-
haba na pia mmoja hakutaja jina lake, na akaanza katika kubainisha 
hadithi moja baada ya nyingine na hili ndilo andiko lake:
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“Ama hadithi ya Abu Bakr Swiddiq K, amesema Imam Ah-
mad bin Hanbali: Ametuhadithia Ibrahim bin Is-haaq Twaliqani 
amesema: Amenisimulia Nadhr bin Shumail Maazini amesema: 
Amenihadithia Abu Naamat amesema: Amenisimulia Abu Haniida 
Barrau bin Nuufal kutoka kwa Waalan Aduwiy kutoka kwa Hudhai-
fat kutoka kwa Abu Bakri Swiddiq K, amesema: Mtume 8 
aliamka siku moja akaswali Swala ya asubuhi akakaa….”

Na akataja hadithi ndefu ya uombezi ambayo ndani yake ni 
kwamba watu watatokwa na majasho Siku ya Kiyama na uendaji wao 
kwa Manabii, nayo ni hadithi ya kubuni iliyoingizwa na kusimuliwa 
katika umma huu kutoka katika vitabu potofu vya kale na Abdullah 
bin Salam Myahudi, basi baada ya kupita muda akaigeuza na kudai ni 
hadithi iliyopokewa kutoka kwa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, na 
huenda ameihadithia Kaab bin Akhbar pia, na hakika nimeitaja katika 
yale niliyoyaandika katika kitabu al-Uluwu na ukanusho wake kutoka 
kwa Ibn Salam, basi arejee mwenye kupenda kujua zaidi, kuchunguza 
zaidi, kupata mwamko na kuondokana na vinara wa watoaji matusi na 
kuelekea na kuukumbatia ufuataji wa kibubusa na ushabiki!!

Na mahala pa ushahidi katika hadithi na dalili kutoka kwake 
juu ya kuonekana kwa Mwenyezi Mungu ni kauli yake kuhusu 
hilo wakati wa kutaja uombezi wa bwana wetu Mtume Muhammad 
8 na sajda yake chini ya kiti cha enzi cha Mwenyezi Mungu, 
kama vile wanavyodhani: “Akasema: Basi anainua kichwa chake, 
akiangalia uso wa Mola Wake Mlezi anaporomoka chini hali akisu-
judu kwa kadiri ya Ijumaa nyingine, ndipo Mwenyezi Mungu anam-
wambia: “Inua kichwa chako na sema unasikilizwa…”!! 

Hukumu juu ya hadithi hii: 

Ni kwamba: Sanad yake ni dhaifu sana na matini yake ni batili. Ama 
kuhusu sanad ya hadithi hii ambayo ameichukua Ibn Qayyim kutoka 
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kitabu Musnad Ahmad Juz. 2, uk. 4, kwa hakika sanad ya hadithi 
husika ni dhaifu mno!! Na zingatieni ubainifu ufuatao: 

Hafidh Ibn Hajar amesema katika kitabu Lisanul-Miizan, Juz. 6 
uk. 263, na katika kitabu Taajilul-Manfaat, Juz. 1, uk. 436, katika 
Wasifu wa Walaan baada ya kunukuu ukweli wa Ibn Muiin na usa-
hihishaji wa Ibn Haban: “Daaru Qutni katika kitabu Ilal amesema: 
‘Sio mashuhuri, na hadithi sio thabiti.’”

Na Ibn Naama ambaye jina lake kamili ni Amru bin Isa bin 
Swedi bin Hubairat Aduwiy Baswriy, Ibn Saad amemzungumzia ka-
tika kitabu Twabaqaat, amesema: “Ni kweli isipokuwa yeye alichan-
ganikiwa kabla ya kifo chake.” Angalia kitabu Tahdhiibul-Tahdhiib, 
Juz. 8, uk. 76.

Na Waalan Aduwiy hakupokea kutoka kwake ila Abu Huraira, 
naye kuna ikhtilafu katika jina la baba yake, pia hajulikani katika 
uhakiki wa hili, Daru Qutni amesema: “Sio mtu mashuhuri na had-
ithi yake sio thabiti.” Kama ilivyokwisha kutangulia. Na hana yeye 
hadithi katika vitabu tisa – pamoja na kwamba yeye hatokani na vi-
kundi vilivyo kinyume na kinywaji cha watu wa hadithi kama ili-
vyodhihiri – isipokuwa hadithi hii ipo katika Musnad, na kitabu hiki 
Musnad kimechezewa na kutiwa mikono ya wenye dhambi, hususan 
ukizingatia kwamba Dhahabi anasema katika kitabu Siyaru Aalaam 
Nubalaa, Juz. 13, uk. 522 kwamba Musnad sio kati ya vitabu vili-
vyoandikwa na Ahmad bin Hanbali!!

Na Abi Hunaydat ambaye jina lake ni Baraai bin Nuufal na 
imesemwa ni Harith bin Malik, hakupokea kwake yeyote kutoka 
miongoni mwa waandishi wa vitabu tisa, kama vile alivyokuwa wa 
kabla yake kikamilifu, naye ni miongoni mwa wale wenye kukuba-
lika mbele ya Hafidh katika kitabu Taqriib, yaani ikiwa atafuatiliwa, 
waila basi yeye ni mlaini wa hadithi kama vile alivyosema katika 
utangulizi wa kitabu chake Taqriibu.
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Na katika utangulizi wa maelezo ya hadithi isiyofaa, nayo ni 
kauli yake huko: Kwamba Mtume 8 baada ya kuswali Swala 
ya asubuhi “Alikaa hadi ulipofika wakati wa dhuha, akacheka kisha 
akakaa mahala pake hadi aliposwali Swala ya adhuhuri, Alasiri na 
Magharibi, alifanya yote hayo bila ya kuzungumza hadi aliposwali 
Swala ya Isha hapo akasimama na kuelekea kwa familia yake…”

Na matini pia ina kasoro kwa upande mmoja kwa kuhitilafiana 
kwake na hadithi ambazo zipo katika sahihi mbili, japo sisi hatuse-
mi kuwa inatofautiana na zote, na hakika tumebainisha ikhtilafu 
inayopatikana kati yake katika yale tuliyoyaeleza katika mstari wa 
pambizo katika kitabu al-Uluwu wakati wa kuitolea maelezo had-
ithi nambari 49 na nyinginezo, na kutokana na maelezo hayo unajua 
kwamba si sahihi uzingatiaji wa kwamba hadithi hii ni nzuri, ulio-
fanywa na Sheikh Shuaib Arnautwi au wale waliohakiki kitabu Mus-
nad kilichochapishwa hivi karibuni na Taasisi ya ar-Risalah, vivyo 
hivyo maneno ya Sheikh Shuaib katika msitari wake wa pambizo 
katika kitabu Al-Awaswim Wal-Qawaswim, Juz. 5, Uk. 129 cha Wa-
ziri, aliposema: “Na sanad yake ni nzuri.” Na hadithi ni batili kama 
ilivyokwisha tangulia!!

Hadithi ya 2: Ibn Qayyim5 baada ya hadithi ya kwanza katika 
kitabu chake Haadiyul-Arwaah amesema: “Na ama hadithi ya Abu 
Huraira na Abu Said imo katika sahihi mbili…..” Ametaja hadithi 
ndefu ya kuonekana kwa Mwenyezi Mungu - ametukuka na kuta-
kasika kutokana na yale wayasemayo – kwamba atawajia watu kwa 
sura wasiyoijua ….. nayo hadithi ya sura ni yenye kuleta kinyaa na 
kichefuchefu!! Na kwayo imetaja suala la Mwenyezi Mungu ku-
jifunua na kuuonesha ugoko wake!! Ametukuka Mola Manani na 
kuepukana na yote kwa utukukaji mkubwa! Nayo ni hadithi batili 

5 � Ni kutoka katika kitabu Al-Awaswim Minal-Qawaaswim, Juz. 5, uk. 132 akinukuu kutoka 
katika kitabu Haadiyul-Ar-waah. 
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isiyokubalika, nayo ni riwaya ya Abu Huraira kutoka kwa Kaab 
bin Akhbar bila shaka kama vile hadithi ya udongo, na ndani yake 
kuna maovu ya kiyahudi ambayo Mwenyezi Mungu kwayo ni Mjuzi 
zaidi!! Na yule mwenye ushabiki na king’ang’anizi kwa kuzitetea 
Sahih Mbili kuwa hazina makosa, yeye hakuchukua dhahiri ya had-
ithi na hivyo amekimbilia kwenye taawili kwa rangi mbalimbali za 
kupendeza za taawili zisizo na manufaa kwa Sahih Mbili!! 

Na kufanya hivyo ni kwenda kinyume na maneno ya Mwenyezi 
Mungu ndani ya Kitabu Chake kitukufu aliposema: “Hakijiwi na ba-
tili mbele yake na nyuma yake.” Wakati Mungu anasema hivyo juu 
ya Kitabu Chake Kitukufu watu hawa wanasema kwa lugha ya hali 
zao na usemaji wao kana kwamba wanamzindua Mwenyezi Mungu 
aliyetukuka kwamba: “Na Sahihi Mbili nazo hazijiwi na batili mbele 
wala nyuma.”!!

Na amezungumza mja fukara juu ya hadithi hii katika vitabu 
vyake vingi na mistari ya pambizo, kwa mfano Sahihu Sharhul-Aq-
iidatil-Twahawiyat.

Hadithi ya 3: Ibn Qayyim baada ya hayo amesema: 

“Na ama hadithi ya Jabir bin Abdillah Answari katika Sahihi Mbili 
kuhusiana na hadithi ya Ismail Ibn Abi Khalid kutoka kwa Qays bin 
Abi Hazim, amesema: Tulikuwa tumekaa pamoja na Mtume 8 
basi akauangalia mwezi usiku wa mwezi kumi na nne, akasema: 
Hakika nyinyi mtamuona Mola Wenu Mlezi wazi wazi kama vile 
mnavyouona huu…..”

Nasema: Hadithi hii ni batili ameiponda Juhabadha kutoka kwa 
wanahadithi wa zamani, na hakika Dhahabi amesema katika kitabu 
chake Siyarul Aalaam Nubalaa, Juz. 11, uk. 53, katika kisa kilichoko 
huko kwamba hakika Ali bin Madini alisema: “Hakika katika sanadi 
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kuna yule asiyefanyiwa kazi yeye wala yale anayoyapokea, naye ni 
Qays bin Hazim, hakika hakuwa ila ni bedui mwenye kutoa haja 
ndogo kisogoni.”

Na aliyojaribu Khatiib na Dhahabi6 na mwenye kuwafuata 
hao wawili katika kulazimisha kwa hili au kulikana na kulibatili-
sha, yanakataliwa na kupingwa kwa sababu zipo kauli za kundi la 
Maimamu zenye kumponda Qays bin Abi Hazim katika kitabu Tah-
dhiibul-Kamaal, Juz. 24, uk. 15, na kwamba hakika Yahya bin Abi 
Said Al-Qatwan alisema kuhusu Qays bin Abi Hazim: “Hadithi yake 
haikubaliki.” Na huko pia imepokewa kutoka kwa Ismail bin Abi 
Khalid, amesema: “Qays bin Abi Hazim aliishi hadi akavuka miaka 
160 mpaka akachanganikiwa na kutokwa na akili.”

Na Yakub bin Shayba Saduusi amesema: “Na wamezungumza 
watu wetu kuhusiana na hilo, basi miongoni mwao yupo yule aliy-
enyanyua uwezo au kadari yake na akamtukuza yeye na akafanya 
hadithi kutoka kwake ni yenye sanadi sahihi zaidi. Na miongoni 
mwao yupo mwenye kumbebesha tuhuma, amesema: ‘Anazo had-
ithi nyingi zinazokataliwa.’ Na wapo wale waliozibeba hadithi hizi 
kutoka kwake kwa wao kuzingatia kwamba si zenye kuchukiza 
kwao, wakasema hizo ni ngeni,7 na miongoni mwao yupo ambaye 
hawajambebesha tuhuma yoyote kuhusu hadithi bali katuhumu 
madhehebu yake, na wakasema alikuwa akimtuhumu Ali A na 
Masahaba wote, na lililo mashuhuri kutoka kwake ni kwamba ali-
kuwa akimtanguliza Uthman, na kwa ajili hiyo wengi miongoni 
6  Khatiib alikuwa ni Mhanbali kisha akawa Mshaafi! Na historia yake aliitengeneza ali-

pokuwa Mhanbali kama inavyodhihirika kutokana na yaliyopo ndani yake! Na Hanbali ni 
madhehebu yenye chuki binafsi dhidi ya Ahlulbayti, na ni madhehebu yenye kumzingatia 
Mwenyezi Mungu kuwa ana umbo, na ni yenye kutetea hayo mawili! Na Dhahabi anato-
sha katika ubainifu wa uhakiki wa hali yake katika utangulizi wa kitabu chake Al-Uluwu 
tulichokiandika! Na Mwenyezi Mungu ni mwenye kuwajua! 

7  Na mageni yanatokana na shari ya elimu, kama vile ilivyonukuliwa kutoka kwa asiyeku-
wa mmoja miongoni mwa wanahadithi wa kale.
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mwa watu wa Kufa wa zamani walijiepusha kupokea riwaya ku-
toka kwake.”

Basi imebainika kutokana na hili kwamba hakika mtu huyu ni 
Naswibii, yaani ni mwenye kumchukia bwana wetu Ali A, na 
mwenye kumchukia bwana wetu Ali A ni mnafiki kwa andiko la 
mtaoji sharia, kwa mujibu wa hadithi sahihi ya Mtume 8: “Ewe 
Ali! Hakupendi wewe ila muumini na hakuchukii ila mnafiki.”8 Na 
mnafiki amepoteza uadilifu9 kwa mujibu wa maneno ya Mwenyezi 
Mungu: “Hakika wanafiki watakuwa katika tabaka la chini kabisa 
motoni.” (Quran 4:145).

Na kutokana na nukuu hizi tulizonukuu inabainika kwa mtu 
mwenye insafu kwamba hakika maneno ya Khatwib:10 “Hakika watu 
wa athari akiwemo Ali, wamekusanyika juu ya kuitolea hoja riwaya 
ya Qays na kuizingatia kuwa ni sahihi,” ni batili na hayakubaliki na 
yanatupiliwa mbali.

Na vivyo hivyo inabainika kwetu uhakika wa maneno ya Dhah-
bi katika kitabu Mizan: “Na yule ambaye amemzungumzia vibaya 
hakika ameiudhi nafsi yake”, nayo hayo ni katika maneno batili pia!! 

Na ama yule ambaye ameiudhi nafsi yake ewe Dhahbi ni Qays 
bin Abi Hazim mwenye chuki na bwana wetu Ali, hakika huyu ndiye 
aliyeiudhi nafsi yake!! Maajabu yaliyoje haya!!!
8  Ameipokea Muslim katika Sahih yake, uk. 78 na Tirmidhi hadithi 3736 na vitabu 

vinginevyo visivyokuwa hivyo viwili.
9  Lakini hawa wenye chuki binafisi Manawasibu wenye kujidhihirisha kwa ufuatiliaji wa 

hadithi hawako tayari kufanyia kazi hukmu ya Mwenyezi Mungu na Mtume Wake juu ya 
Masahaba wao na wapendwa wao, lakini sisi tunawakuta wamuonapo mtu wa haki anam-
kosoa bwana wao Muawiya wanawaambia watu kumhusu yeye na wanamlaumu yeye na 
wanajitenga naye, utawasikia: “Huyu anawaponda Masahaba ” pamoja na kuwa 
mtu hajawaponda Masahaba bali anamponda Muawiya!! Basi fikirieni na zingatieni ka-
tika vitendo vya wenye taasubi! Na vipi matamanio yanawachezea hao na kuwapotosha 
mbali na haki!!

10 � Mara ngapi Khatibu amekuwa na maneno mfano wa haya yasiyokubalika kwa kujitenga 
kwake mbali na ukweli!! Angalia kitabu Taanibul-Khatib cha Imam Kawthari .
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Na hili linajulisha chuki aliyokuwanayo Dhahbi dhidi ya Ali, 
nalo ni jambo mashuhuri!! Vipi mwenye kumponda Qaysi huyu 
mwenye chuki dhidi ya Ali, ambaye anamtuhumu bwana wetu Ali 
A na kumtukana na kumsema vibaya,11 awe ni mwenye kuiudhi 
nafsi yake!!! Na wala halisemi hilo juu ya wale wenye chuki binafsi 
dhidi ya Ali akiwemo huyu Qays na Hariz ambaye alikuwa akimtusi 
Bwana wetu Ali, hasemi kuwa ameiudhi nafsi yake na kwamba ri-
waya yake haikubaliki!!! Bali anatamka wazi kuwa ni mwaminifu, 
ilihali ni mwongo mzushi hata kama Bukhari kaandika Hadithi yake 
katika Sahih yake. 

Zaidi ya hapo hata tukiachana na suala la chuki binafsi bado 
kauli ya Dhahbi ni batili baada ya Mahufadhi wengine wengi kuse-
ma hali ya Qaysi katika maneno tuliyoyanukuu. Na Qaysi huyu ali-
kuwa akiishi kwa kivuli cha Bani Umayyah, Serikali ambayo ili-
kuwa ikimmiminia laana na matusi Bwana wetu Ali A, na ndio 
maana tunamuona Dhahbi akimtukuza aliyeitukuza!!

Kisha akanukuu Ibn Qayyim baada ya hatidhi ya Jarir bin Ab-
dillah, majina ya watu wengi amedhani kwamba wao wameipokea 
hadidhi hii au wamekiri ukweli wake! Na hili ni miongoni mwa yale 
ambayo hayanenepeshi wala hayaondoi njaa!! Na zipo hadithi ngapi 
dhaifu ambazo lau tutaziperuzi na kuchunguza wapokezi wake na 
majina ya watu waliopo katika mlolongo wa wapokezi wake (sanad 
zake) tutakuta ni wengi zaidi kuliko idadi hiyo aliyoitaja Ibn Qayyim 
Jawziyya! Nazo ni kati ya zile hadithi ngeni na za mtu mmoja! Na 
misingi ya dini haijengwi juu ya hadithi ngeni na ya mtu mmoja!

Na majina haya ameyanukuu Ibn Qayyim kutoka katika kitabu 
Faaruq cha Sheikh wa imani ya kwamba Mola Manani ana mwili, 

11 � Baadhi ya wajinga wenye taasubi hulikuza na kulikanusha hilo licha ya kuthibiti kwake 
kutoka kwa Muawiya katika Sahih Muslim, kitabu ambacho ni moja kati ya vitabu viwili 
ambavyo haviingiwi na batili mbele wala nyuma!!
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na ambaye ni mmoja kati ya maimamu wao wakubwa, Abu Ismail 
Answari Harawiy kama alivyoitaja hiyo Hafidh Ibn Hajar katika 
kitabu Alfat’hu, Juz. 13, uk. 427.

Kisha Ibn Qayyim Jawziyya baada ya orodha hiyo amesema:

“Watu wote hawa wameshuhudia juu ya Ismail ibn Abi Kha-
lid, na akashuhudia Ismail bin Khalid juu ya Qays ibn Abi Hazim, 
na akashuhudia Qays ibn Abi Hazim juu ya Jarir bin Abdillah, na 
akashuhudia Jarir bin Abdillah juu ya Mtume 8 kama kwamba 
wewe unamsikia Mtume 8 naye akisema hilo na akilifikisha 
kwa umma wake, wala hakuna kitu chenye kutuliza macho yao 
kushinda hilo. 

Ama Jahmiyyah, Mafirauni, Marafidhu, Qaramitwa, Batwin-
iyya, Maswabiat, Majusi na Wagiriki wao wameshuhudia ukafiri wa 
yule mwenye kuitakidi hivyo, na kwamba yeye ni miongoni mwa 
watu wenye kumfananisha Mwenyezi Mungu (s.w.t) na viumbe na 
ni wenye kumfanya ana mwili, na akawafuata katika hilo kila adui 
wa Sunna na watu wake, na Mwenyezi Mungu aliyetukuka ni Mnus-
uru wa Kitabu chake na Sunna ya Mjumbe Wake hata wakichukia 
makafiri.”

Na ninasema baada ya maneno yake hayo: Hili litokalo kwake 
ni maneno ya kipuuzi! Hayana thamani yoyote ile katika vipimo vya 
kielimu! Kwani Ibn Qayyim ameugeuza ukweli na akasahau kwam-
ba Sheikh wake, Al-Harrani, ni msemaji mwenye kuamini uazali wa 
ulimwengu na masuala mengine yaliyo mashuhuri! Na mwenye kua-
mini hivyo ndiye anayefaa zaidi kunasibishwa na vikundi vidogo 
vidogo vya Swabiat Al-Harraniyyat au Wayunani! pamoja na kuwa 
maneno yake haya ni kutoka katika mlango wa khutuba zisizo na 
elimu! Na anaweza mtu yeyote kulisema hilo wakati wa kuwasilisha 
hadithi yoyote atakayo kuitetea! Na kila mwenye akili timamu ana-
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jua kuwa maneno haya yamekorogwa, hata wanaoona kuwa hadithi 
ya Jarir ni sahihi wanalijua hilo!

Na sijui je, utafiti juu ya Wagiriki, Mafirauni na wengineo ni 
miongoni mwa yale yaliyotajwa hapa au hilo ni kwa ajili ya kuog-
opesha na upotoshaji wa maneno?! Na lau tungeliambatanisha 
maelezo na ufafanuzi juu ya kila neno analolisema, basi tungechafua 
kurasa katika kumjibu, kwani katika maneno yake kuna mapungufu 
mengi! Kwa sababu katika utangulizi wetu juu ya kitabu al-Uluwu 
katika kurasa zake za mwanzo nimefanya kazi ya kufafanua ni nani 
mwenye kuamini itikadi za Wagiriki, Wayunani na Mayahudi wenye 
kuona kwamba Mwenyezi Mungu ana kiwiliwili:  Ni Ibn Qayyim 
Jawziyya na wafuasi wake wenye imani ya kwamba Mungu ana 
mwili, au ni watu wa haki wenye kumtakasa Mungu na hilo!!

Na Ibn Abi Hatam amesema katika kitabu Al-Ilal, Juz. 2, uk. 96: 
Nilimuuliza baba yangu kutokana na hadithi ambayo alitusimulia 
Umar bin Nadhru Nahrawaani kutoka katika kumbukumbu yake, ku-
toka kwa Zayd bin Harun, kutoka kwa Ismail bin Abi Khalid, kutoka 
kwa Qayyim ibn Abi Hazim, kutoka kwa Abu Bakri Swiddiq K, 
katika maneno ya Mola Manani ‘Wale waliofanya wema watapata 
wema na zaidi’ akasema: “Mema ni pepo na zaidi ni kuangalia uso 
wa Mwenyezi Mungu (s.w.t)”, basi nikamsikia baba yangu akisema: 
“Hadithi hii haina asili, ni yenye kuchukiza, na hili pia ni miongoni 
mwa uzushi wa Qays bin Abi Hazim!!”

Hadithi ya 4: Kisha akasema Ibn Qayyim Jawziyya baada ya hayo:

“Na ama hadithi ya Suhaib, ameipokea Muslim katika Sahih yake 
kutoka kwenye hadithi za Hamad bin Salama kutoka kwa Thabit bin 
Abdil-Rahman ibn Abi Layla kutoka kwa Suhail, kwamba Mtume 
8 amesema: “Watu wa peponi watakapoingia peponi, Mwenye-
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zi Mungu (s.w.t) atasema: ‘Je, mnataka kitu kingine nikuzidishieni?’ 
Watasema: ‘Haukuzifanya nyuso zetu kuwa nyeupe, je, haukutuin-
giza peponi na kutuokoa na moto?’ Akasema: Basi ataondoa pazia, 
hawatapewa chochote wakipendacho zaidi wao kuliko kumuangalia 
Mola Wao Mlezi. Kisha akasoma Aya hii ‘Wale waliofanya wema 
watapata wema na zaidi.’” Na hadithi hii imepokewa na maimamu 
kutoka kwa Hamad na waliipokea kutoka kwa Nabii wao kwa kui-
kubali na kuisadikisha.”

Nasema: Hadithi hii imekataliwa pia, nayo inakwenda kinyume 
na hadithi zilizotangulia walizozisimulia! Katika hadithi hiyo ni 
kwamba uonaji utakuwa kwa waumini peponi, na hadithi zilizotan-
gulia na hususani hadithi ya Abu Huraira na Abu Said ambayo ipo 
katika Sahih Mbili ni kwamba uonaji utakuwa baada ya ufufuo na 
utatokea kwa wanafiki.

Na hadithi nayo ni kauli ya Ibn Abi Layla, ameinukuu kutoka 
kwa baadhi ya watu wasiojulikana, na sio hadithi ambayo haina 
mlolongo wa wapokezi, na wala hakuipokea kutoka kwa bwana 
wetu Suhaibu kama alivyolibainisha hilo Daru Qutni, Tirmidhi na 
wengineo kama itakavyokuja Mungu akipenda.

Na kauli ya Ibn Qayyim “Hadithi hii imepokewa na maimamu 
kutoka kwa Hamad …” ni maneno yasiyo na thamani yoyote na in-
awezekana kwa mtu yeyote kudai hayo kwa hadithi yoyote ile kama 
ilivyotangulia.

Na ama kuhusu hadithi husika, katika sanad yake yupo Hamad 
bin Salama, na hakika tumerudufu kwamba yeye hategemewi ka-
tika hadithi za sifa na yale yanayofungamana na Mwenyezi Mungu 
aliyetukuka na yasiyokuwa hayo, kama utakavyoyakuta hayo katika 
mstari wetu wa pambizo juu ya kitabu Daf’u Shubhi Tashbiih Bi 
Akaffi Tanziih, uk. 190 cha Hafidh Ibn Jawziyya, na katika uhakiki 
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wetu juu ya kitabu al-Uluwu mstari wa pambizo nambari 255 na 
sehemu nyinginezo.

Na hakika ametaja Tirmidhi katika kitabu Sunan 3030 kasoro, 
ila na dosari ya hadithi hii akasema: “Hadithi ni ya Hamad bin Sal-
ama, ni hivyo ameipokea asiyekuwa mmoja kutoka kwa Hamad bin 
Salama bila mlolongo wa wapokezi, na ameipokea Sulaiman bin 
Mughiira hadithi hii kutoka kwa Thabiti kutoka kwa Abdul-Rahman 
bin Abi Layla, na hakutaja humo ‘kutoka kwa Suhaib kutoka kwa 
Mtume 8.’”

Na ametaja Hafidh Dar Qutni hadithi hii katika kitabu chake Al-
Ilzaamat wa Tatabbuu, uk. 210, na akasema kwamba ni hadithi isiyo 
na sanadi kamili: “Na ameeleza Muslim hadithi ya Hamad kutoka 
kwa Thabit kutoka kwa Ibn Thabit kutoka kwa Ibn Abi Layla kutoka 
kwa Suhaib: ‘Wale waliofanya wema watapata wema na ziada’ haina 
mlolongo wa wapokezi. Na ameipokea Hamad bin Zaid kutoka kwa 
Thabit kutoka kwa Abi Layla.”

Na sanadi yake ni ngeni katika matabaka manne ya kwanza.

Na amesema Imam Nawawi katika kitabu Sharh Sahih Muslim, 
Juz. 3, uk. 17: 

“Vivyo hivyo hadithi hii ameipokea Tirmidhi, Nasaai, Ibn Maaja 
na wengineo kutokana na riwaya ya Hamad bin Salama kutoka kwa 
Thabiti, kutoka kwa Ibn Abi Layla, kutoka kwa Suhaib, kutoka kwa 
Mtume 8, Abu Isa Tirmidhi, Abu Masuod Damishqi na wasio-
kuwa hao wawili wamesema: ‘Hakuipokea yeyote hivyo bila kutaja 
sanadi kutoka kwa Thabiti ila Hamad bin Salama. Na ameipokea 
Suleiman ibn Mughiira na Hamad bin Zaid na Hamad bin Waqid ku-
toka kwa Thabiti kutoka kwa Ibn Abi Layla kutokana na kauli yake, 
humo hakutajwa Mtume 8 wala Suhaib.”
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Kisha akataja Nawawi huko kwamba, kutotajwa huko matabaka 
ya wapokezi na uungaji ni nyongeza ya ukweli, nalo ni jambo ye-
nye kukubaliwa!! Na hili ni kosa linalotokana na Nawawi, hafuatwi 
katika hilo, kwani huu ni mlango ulio kinyume, wenye kukataliwa 
hususani na Hamad, ana maneno mengi katika mlango huo.

Na Dhahbi amepokea hadithi katika kitabu Miizan, Juz. 1, uk. 
593, katika wasifu wa Hamad bin Salama kwa anwani kwamba ni 
katika Hadithi zake zisizokubalika, na hakika Dhahbi amemfuata 
katika hilo Ibn Uday katika kitabu Kaamil, Juz. 2, uk.676, ambapo 
amesema Ibn Uday huko: “Na Abu Abdillah bin Thalji ni muongo 
na alikuwa akibuni hadithi na kuziingiza ndani ya vitabu vya watu 
wa hadithi; hadithi za ukafiri, basi hadithi hizi ni miongoni mwa zile 
alizozichomeka…” Kisha akataja hadithi ya kwanza kati ya hizo ni 
hadithi ya Hamad ambayo ipo katika Sahih Muslim! Na hakika ka-
tika hilo kuna mazingatio kwa yule mwenye kutega masikio na yeye 
ni shahidi.

Na amesema Ibn Uday kabla ya hayo: “Abdul-Rahman bin Mah-
di amesema: Alikuwa Hamad bin Salama hajulikani kwa hadithi hizi 
mpaka alipotoka kwenda Abadan, aliporudi akaja akiwa anamezi-
pokea….” Na baada ya yote hayo tunasema kwamba hadithi ni ye-
nye kukataliwa na ni batili yenye dosari na ila! Na kauli ya Ibn Qa-
yyim: “Wamepokea maimamu kutoka kwa Hamad na wakaipokea 
hiyo kutoka kwa Nabii wao kwa kuikubali na kuisadikisha” ni insha 
isiyo na maana, nayo ni mazigazi ambayo mwenye kiu hudhani ni 
maji!

Hadithi ya 5: Kisha Ibn Qayyim Jawziyya amesema: 

“Na ama hadithi ya Abdillah bin Masuud, Twabarani amesema…. 
Kutoka kwa Mtume 8 amesema: Mwenyezi Mungu atawaku-
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sanya watu wa mwanzo na wa mwisho kwa ahadi ya kisimamo cha 
Siku maalum, ni kisimamo cha miaka 40, macho yao yatakuwa 
yakikodolea mbinguni wakiangalia usafi wa anga …..” Kisha akata  
4 na kwayo zipo sentensi zenye kutia kinyaa mno: “Na anateremka 
Mwenyezi Mungu katika kivuli cha mawingu kutoka kwenye Arshi 
mpaka kwenye kiti cha enzi…”

Na ndani yake: “Na itakapozimika – nuru – atasimama na Mola 
Mlezi yupo mbele yao mpaka apite kwenye moto, na itabakia ath-
ari yake kama vile wembamba wa makali ya upanga…..” Haya ya-
nashabihiana na maneno ya Talmudi! Na wao hawaoni haya na aibu 
kueleza mfano wa maneno haya, hivyo wanayaita kuwa ni hadithi na 
wanayanasibisha na kuyahusisha na Mtume 8 na wanayatumia 
kuthibitisha itikadi zao!! Na mwisho wake kuna: “Kaab bin Akhbar 
akasema: Naapa kwa yule ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, 
hakika Jahannam siku hiyo itatoa sauti ya mvumo…..” 

Bila shaka hapa unajua kwamba maneno haya wanayodai kuwa 
ni Hadithi za Mtume, ni fikara za Kaab bin Akhbar ambazo msingi 
wake ni Talmudi, ni fikra alizokuwa akizisambaza baina ya Waisl-
amu na akiwasimulia. Bwana wetu Mjumbe wa Mwenyezi Mungu 
ni mwenye kuepukana na upotofu huu!!

Kisha Ibn Qayyim Jawziyya baada ya hayo akasema:

“Hadithi hii kubwa ni hasan wameipokea waandishi katika sun-
na kama vile Abdullah bin Ahmad, Twabarani na Daru Qutni katika 
kitabu cha kuonekana kwa Mwenyezi Mungu. Ameipokea kutoka 
kwa Swaid: Ametuhadithia Muhammad bin Abi Abdul-Rahman 
Mughaari mfurutu ada, amesema: Ametuhadithia baba yangu: Am-
etuhadithia Warqau bin Umar: Ametusimulia Abu Twibat kutoka 
kwa Karz bin Wabrat, kutoka kwa Nuaym: Ametuhadithia Daa-
laani: Ameisimulia Minhal ibn Amru kutoka kwa Abi Ubaida, na 
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ameipokea kutoka katika njia ya Zaid bin Abi Aniisat kutoka kwa 
Minhal ibn Amru, kutoka kwa Abi Ubayda, na ameipokea kutoka 
katika njia ya Ahmad bin Abi Twaybat, kutoka kwa Karz bin Wabrat, 
kutoka kwa Nuaym bin Abi Hind, kutoka kwa Abi Ubayda.”

Nasema: Hadithi hii ni ya kubuniwa, ya kuchukiza na ni ba-
tili, na ndani yake ina fikra nyingi potofu. Hulidiriki hilo kila 
mwenye kuisoma na akazingatia na kuchunguza kwa undani. Je, 
inafaa kuchukua kauli zilizopachikwa na zichukizazo ili kuthibi-
tisha suala la upinzani lenye kukinzana na fikra iliyokuja ndani 
ya Qur’ani?

Hakika nimeiandika hadithi hii na nimeizungumzia katika mstari 
wa pambizo wa kitabu al-Uluwu cha Dhahbi,12 na tumebainisha hilo 
kwamba hakika Abu Ubayda ibn Abdillah bin Masuud, riwaya yake 
kutoka kwa baba yake ni yenye kukatika, na hakika kitabu Minhal 
mwandishi wake ni mtu wa mabalaa makubwa: 

Alikuwa Yahya bin Muin akichomeka katika hadithi zake. Na 
amesema Mughiira bin Maqsam: “Hakika ushahidi wa Minhal juu 
ya dirhamu mbili haufai. Na Aamash alikuwa akikataza kupokea ri-
waya kutoka kwa Minhal, na hakika Yahya Qatwan alimpuuza na 
Shuuba alimwacha, na Uqayli amemtaja katika orodha ya wapokezi 
dhaifu, katika kitabu ad-Dhuafai, Juz. 4, uk. 236/1830. Na mengi 
zaidi ya hayo, basi haturefushi hapa marudio yake. 

Na hadithi hii ameipokea Twabarani katika Muujamul-Kabi-
ir, Juz. 9, uk. 417/9763, na Hakim, Juz. 4, uk. 592, na ameikataa 
hiyo Dhahabi katika mstari wa pambizo wa kitabu Mustadrak. Tu-
namuomba Mwenyezi Mungu amani.

Hadithi ya 6: Ibn Qayyim Jawziyya baada ya hayo amesema:

12 � Mstari wa pambizo nambari 347 katika kuitolea maelezo hadithi nambari 108, na katika 
kuitolea maelezo hadithi 149, na katika kuitolea maelezo hadithi 188 na 189.
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“Na ama hadithi ya Ali bin Abu Talib, Yaaqub bin Sufiyan amesema: 
Ametuhadithia Muhammad bin Muswaffa: Ametusimulia Swaid bin 
Abdul-Aziz: Ametuhadithia Amru bin Khalid, kutoka kwa Zaid bin 
Ali, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa babu yake Ali bin Abu Talib, 
kwamba Mtume 8 amesema: ‘Watu wa peponi humzuru Mola 
Mlezi aliyetukuka kila siku ya Ijumaa, na akataja watakayopewa, 
akasema: Kisha Mwenyezi Mungu atasema: ‘Ondoeni hijabu (sita-
ra)’ itaondoka sitara kisha atajitokeza kwao kutokana na uso wake 
kana kwamba wao hawajawahi kuona neema kabla ya hapo, nayo 
ndio maneno ya Mwenyezi Mungu: ‘Na kwetu sisi ziada.’”

Nasema: Hadithi hiyo ni batili iliyopachikwa, na ufuatao ni 
ubainifu wake:

i.	 Ama kuhusu Suwaydu bin Abdil-Aziz, Ahmad bin Hanbali 
amesema: “Hadithi yake imeachwa.” Ibn Muiin amesema: 
“Sio chochote.” Ibn Saad amesema: “Alikuwa anapokea 
hadithi zisizofaa.” Bukhari amesema: “Hadithi yake ni ya 
kuchunguzwa, wala haitegemewi, na hakika wamemsifu 
kwamba yeye ni mwenye hadithi zisizofaa na zinazochuki-
za na kwamba yeye ni mwingi wa kukosea.” Angalia Tah-
dhiibul-Kamaal, Juz. 12, uk. 258, na Tahdhiibul-Tahdhiib, 
Juz. 4, uk. 242. Na imepatikana katika wasifu wa mtu huyu 
kwamba alihamia Homsi (Emesa) basi akaishi huko na ha-
dithi ya Homsi (Emesa) ina maneno mengi ndani yake, na 
Homsi (Emesa) ni mji mkuu wa Kaab bin Akhbar.

ii.	 Na Sheikh wake Amru bin Khalid, yeye ni muongo mno na 
mtungaji wa hadithi, kama linavyolikuta hilo katika wasifu 
wake katika Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 21, uk. 603, na vitabu 
vinginevyo vya kujua kasoro na mapungufu ya wapokezi, 
na maneno yao kwake ni yenye kukataliwa sio sahihi, yale 
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ya kwamba yeye ni mpokezi wa vitabu vya Imam Zayd au 
Musnad yake.

iii.	 Na mpokezi kutoka kwa Suwaydu bin Abdil-Aziz, naye ni 
Muhammad bin Muswaffa naye ni mtu wa Homsi (Eme-
sa) pia alikuwa akichakachua hadithi na kuzisawazisha 
atakavyo, Swaleh bin Muhammad Baghdadi amesema: 
“Alikuwa mchakachuaji, na ninataraji atakuwa mkweli, 
na hakika amehadithia hadithi zisizokubalika.” Na Abu 
Hatam amemwelezea kwamba yeye ni mkweli mno, na 
Nasaai akasema: “Ni mtu mwema.” Hafidh katika kita-
bu chake Taqriib amesema: “Ni mkweli ana mawazo na 
mchakachuaji.” Na Aqili amemtaja katika kitabu chake 
Dhuafau, angalia katika kitabu Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 
26, uk. 469, na kitabu Tahdhiibul-Tahdhiib, Juz. 9, uk. 
406.

Basi kiwango hiki chatosha katika kubainisha uzushi wa had-
ithi, na kinatosha pia katika kubainisha uwongo mwingi wa Ibn Qa-
yyim Jawziyya na jeshi lake lenye kukimbia lenye kushindwa, na 
yule anayefanana naye katika uthibitishaji wa tawaturi wa hadithi za 
kumuona Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ndiye Mwenye 
kuombwa msaada!

Hadithi ya 7: Kisha Ibn Qayyim Jawziyya akasema:

“Na ama hadithi ya Musa iliyopo katika Sahih mbili iliyopokewa 
kutoka kwake, imepokewa kutoka kwa Mtume 8 kwamba 
amesema: “Pepo mbili zinazotokana na fedha nimewapatia wao na 
vilivyomo ndani yake, na pepo mbili kutokana na dhahabu nimepa-
tia wao na vilivyomo ndani yake, na hakuna baina ya watu na kum-
wangalia Mola Wao Mlezi ila vazi la kiburi lililopo juu ya Uso Wake 
katika pepo ya kudumu.”
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Nasema: Hadithi hii ameipokea Twayalisi katika Musnad 
yake uk. 72, Hadithi namba 529, kwa lafudhi “Wamtembelee 
Mola Wao Mlezi katika pepo ya kudumu” na sio kwa lafudhi: 
“Kumwangalia Mola Wao Mlezi” nayo ni njia ya Abu Qudaama 
Harith Ibn Abiid, nao ni uchegemezaji uliyotajwa katika Sahih 
Muslim, na hili linatia ukakasi kutolea kauli hiyo dalili, kwani 
katika hadithi hiyo hakuna dalili inayothibitisha kuonekana bali 
inazuia kuonekana, nayo ni hadithi yenye kukataliwa kwetu na 
ufuatao ni ubainifu wake:

i.	 Abu Bakri bin Abu Musa Ash’ari ni Naswibii khabithi, 
naye sio mkweli kwetu! Ibn Saad katika kitabu chake Twa-
baqaat, Juz. 6, uk. 269, amesema: Alikuwa mchache wa 
hadithi na mtu mdhaifu.” Na imekuja katika Wasifu wake 
katika kitabu Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 33, uk. 145: “Aju-
uri amesema: Nilimwambia baba wa Daud: Abu Bakri bin 
Abi Musa alisikia kutoka kwa baba yake? Akasema: Naona 
alisikia, na Abu Bakri anaridhiwa zaidi kwao kuliko Abu 
Burda bin Abi Musa, yeye alikuwa akienda na madhehebu 
ya watu wa Sham, alimjia Abu Dhaadiya muuaji wa Ammar 
basi akamkalisha pembezoni mwake na akasema: Karibu 
ewe ndugu yangu.”

Na mwingine akaamrisha, naye ni Abdullah bin Ahmad ame-
sema katika kitabu Ilal: Nikasema kumwambia baba yangu je, Abu 
Bakri bin Abi Musa amemsikia baba yake? Akasema: Hapana.

Na kaka wa Abu Bakri huyu yeye ni Abu Burda ibn Abi Musa 
Al-Ash’ari amepokea kutoka kwa Abdullah bin Amru bin Aswi na 
Abdullah bin Salama Myahudi, na hawa ni wanukuu wa hadithi za 
Kiyahudi basi huenda yeye amesikia hadithi hii kutoka kwa watu 
hawa, na ameipokea kutoka kwake kaka yake, kisha jambo likageuz-
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wa na hatimaye kuwa hadithi ambayo haina mlolongo wa wapokezi, 
na mfano wa hilo umepatikana na kutokea kama ilivyobainika katika 
utangulizi wa kitabu al-Uluwu.

Nasema: Aliishi baada ya baba yake miaka 56 na inamuia viguu 
yeye kuwa alimsikia baba yake, hata kama hadithi yake kutoka 
kwake ipo katika Sahih Mbili, na Ibn Jawzi ameieleza hadithi hii 
katika kitabu Daf’u Shubha Tashbiih, uk. 253, Hadithi nambari 44.

ii.	 Na zipo hadithi zinazoipinga hiyo: Hafidh katika kitabu 
Fat’ul-Baari, Juz. 13, uk. 434, amesema: Na inapingana 
na hadithi ya Abu Huraira: Tulisema ewe Mtume tusimulie 
pepo na majengo yake yalivyo? Akasema: “Ni matofali ya 
dhahabu na matofali ya fedha…” hadithi ameieleza Ah-
mad na Tirmidhi na akakubali usahihi wake Ibn Haban, na 
ina ushahidi kutoka kwa Ibn Umar ameueleza Twabarani 
na sanad yake ni nzuri, na nyingine kutoka kwa Abu Said 
ameieleza Bazar…, na ukusanyaji kati ya hizo mbili ni we-
nye kukalifisha.

iii.	 Kisha hadithi hii haina uthibitisho wowote unaothibitisha 
hakika wao watamwangalia Mwenyezi Mungu, bali yaone-
sha kwamba wao hawatamwangalia Yeye! Kwa sababu juu 
ya Uso Wake kuna shuka la kiburi!! Na shuka la kiburi hal-
iondoki mbele ya waja Wake!! 

Kisha ufikiriaji huu kwa Mwenyezi Mungu (a.j) kwamba Yeye 
ana sura ya kiumbe, juu ya Uso Wake kuna shuka na Yeye yuko 
ndani ya pepo ya kudumu. Na hakika imekuja katika andiko la had-
ithi hii “na hakuna baina ya watu na kumwangalia Mola Wao Mlezi 
ila vazi la kiburi lililopo juu ya Uso Wake katika pepo ya kudumu”!!

Sifa hizi zimewafanya watu wa elimu waitilie shaka hadithi hii 
kama ilivyo katika kitabu Fat’hul-Baari, Juz. 13, uk. 433. Hafidh 
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amesema huko: “Akasema: - Khatwani:- ‘Hakika umekuja utajo 
wa pazia (hijabu) katika hadithi chungu nzima sahihi na Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) ameepukana na yote yanayomstiri, kwani sitara huz-
ingira kiwango cha hisia, lakini makusudio ya sitara yake ni kwamba 
ameyazuia macho ya viumbe wake…’”

Hafidh amesema: “Na Nawawi amesema: ‘Asili ya hijabu ni ku-
zuia kuona, na hijabu kilugha ni sitara, na hakika inahusiana na mi-
ili, na Mwenyezi Mungu ametakasika hana mwili, basi akajulikana 
kwamba makusudio ni kizuizi chenye kuzuia kumuona yeye…’” Na 
Hafidh amesema: “Ayyadh amesema: ‘Waarabu walikuwa wakitu-
mia istiara sana…na yule asiyefahamu hilo huhangaika, basi yule 
ambaye ameyapitisha maneno juu ya dhahiri yake hali hiyo imem-
peleka katika kumfanya Mwenyezi Mungu ana mwili, na yule am-
baye haijakuwa wazi kwake na akajua hakika Mwenyezi Mungu 
ameepukana na lile ambalo ni muktadha wa dhahiri ya Hadithi hiyo, 
ima aikanushe nukuu yake na ima aitolee maana nyingine…’”

Na Hafidh amesema: “Karumani amesema: ‘Hadithi hii ni mion-
goni mwa zile za mafumbo, ima itelekezwe au itafutiwe maana na 
maelezo kwamba mradi wake ni uso wa dhati, na shuka ni sifa kati ya 
sifa za dhati zinazolazimu kuepukana na yale yote yanayofanana na 
viumbe. Kisha akatilia shaka dhahiri yake kwamba muktadha wake 
unazuia kuonekana kwa Mwenyezi Mungu, kisha akajibu kuwa 
kinachofahamika ni kwamba inaonesha ukaribu wa kuangalia…”

Kisha Hafidh akasema: “Na matokeo ni kwamba shuka ya kiburi 
ndiyo kizuizi cha kuonekana kama kwamba katika maneno kuna 
kitu kilichofutwa…”

Nasema: Hafidh hathibitishi suala la watu kumuona Mola Wao 
Mlezi, na Mwenyezi Mungu ameepukana na sifa au hali ya kuingia 
kwenye pepo ya kudumu, na hadithi hii ni ngeni kwa upande wa 
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sanad, ni batili kwa upande wa matini na Mwenyezi Mungu ndiye 
Mwenye kuombwa msaada.

Hadithi ya 8: Ibn Qayyim Jawziyya amesema: 

“Imam Ahmad amesema: Ametuhadithia Hasan bin Musa na Uth-
man wamesema: Amesimulia Hamad bin Salama, kutoka kwa Ali 
bin Zayd, kutoka kwa Ammara, kutoka kwa Abi Burda, kutoka kwa 
Abi Musa, amesema: Mtume 8 alisema: “Mwenyezi Mungu 
atakusanya nyumati katika muinuko mmoja Siku ya Kiyama na pindi 
atakapoanza Mwenyezi Mungu kutenganisha kati ya viumbe Wake, 
kila kaumu ataitolea mfano wa kile walichokuwa wakikiabudu basi 
watakifuata hao mpaka kiwaingize motoni. Kisha atatujia Mola Wetu 
Mlezi (s.w.t) na sisi tukiwa sehemu ya juu, basi atatuuliza: Nyinyi 
ni nani? Tutamjibu sisi ni Waislamu, atasema: Mnangojea kitu gani? 
Tutasema: Tunamngojea Mola Wetu Mlezi; atasema: Je, mtamjua 
ikiwa mtamuona? Tutasema: Ndiyo, hakuna kikwazo kwake, basi 
atajitokeza kwetu hali akicheka…..”

Nasema: Mwenyezi Mungu (s.w.t) ameepukana na ametakasika 
na upotofu huu wa Kiyahudi!! Hadithi hii haina mashiko kuhusiana 
na sanad yake, na matini yake ni batili kama utakavyoona!!

Na ubainifu wa hilo ni kwamba katika sanad yake yupo Hamad 
bin Salama na yametangulia maelezo kumhusu yeye, na kwamba 
habari yake haikubaliwi katika hadithi za sifa, na Sheikh wake ni 
Ali bin Zayd, watafiti wa wapokezi wanamuona ni dhaifu (na sisi 
tunakwenda kinyume nao). Na Sheikh wake ni Ammara ni dhaifu 
mno kama ilivyokuja katika kitabu Lisaanul-Miizan, Juz. 4, uk. 279. 
Na Hafidh Abu Zar’aa Muiraq amekufa mwaka 826, katika kitabu 
Dhairul-Kaashif hakumtaja.

Na hakika tumetaja katika maneno ya hadithi ambayo kabla yetu 
kwamba Abu Burda alipata elimu kutoka kwa Abdullah bin Salam 
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Myahudi!!! Na matini ya hadithi ni yenye kuchukiza mno, nayo ni 
batili kwetu. Ibn Qayyim baada ya hadithi hii amesema: 

“Ametaja Daar Qutni kuhusiana na hadithi ya Abaan bin Abi 
Ayyash kutoka kwa Abu Tamiima Hujaymi kutoka kwa Abi Musa 
kutoka kwa Mtume 8 amesema: “Mwenyezi Mungu at-
amtuma mnadi (muitaji) Siku ya Kiyama kwa sauti, wataisikia wa 
mwanzo wao na wa mwisho wao. Hakika Mwenyezi Mungu (s.w.t) 
amekuahidi wema na ziada, wema ni pepo na ziada ni kuangalia uso 
wa Mwenyezi Mungu (s.w.t)].

Nasema: Huu ni uongo wa dhahiri kabisa!! Abaan ibn Abi 
Ayyash ni mwenye kuachwa na kupuuzwa, hadithi anayoipokea ina-
rudishwa na kukataliwa kama unavyokuta katika kitabu Tahdhiibul-
Kamaal, Juz. 2, uk. 22. Na kauli yake “Basi wema…” imechakachu-
liwa kama ilivyo wazi kwa mwenye kuzingatia fuo la maneno.

Hadithi ya 9: Ibn Qayyim Jawziyya amesema: 

“Na ama hadithi ya Uday bin Hatam iliyopo ndani ya Sahih Bukhari 
amesema: “Pindi mimi nilipokuwa kwa Mtume 8 punde akajiwa 
na mwanaume mmoja akamshitakia ugumu wa maisha….” Ameitaja 
hadithi hii, na sehemu anayoikusudia katika hadithi hii inasema:

“Na Mwenyezi Mungu atakutana na mmoja wenu siku atakayo-
kutana naye, ilihali kukiwa hakuna kizuizi kati yake na yeye, wala 
mkalimani atakayemtarjumia, basi atasema: Je, sijakutumia wewe 
mjumbe na akakufikishia?”

Nasema: Hakuna dalili katika hadithi hii juu ya kuonekena kwa 
Mwenyezi Mungu wala lafudhi ya kumuona Mwenyezi Mungu! Na 
hakika Muslim ameipokea hadithi hii na mwingineo kwa lafudhi: 
“Hakuna yeyote miongoni mwenu ila Mwenyezi Mungu atazung-
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umza naye ilihali hakuna kati Yake na yeye mkalimani…” hakuna 
utajo wa kumuona Mwenyezi Mungu wala linaloashiria juu ya hilo, 
na lingine kwamba hadithi hizi kwa maana hutokana na tabia na ny-
endo za wapokezi, hivyo hazina hoja yoyote.

Na yawapasa watu kujua kwamba Mwenyezi Mungu (s.w.t) sio 
mtu hadi akutane na watu Siku ya Kiyama na wazungumze Naye 
na kukaa Naye, Mwenyezi Mungu ameepukana na hilo mbali zaidi. 
Na hadithi hii ni batili kwetu haisihi kwani inapingana na Qur’ani 
kuhusiana na andiko la Mwenyezi Mungu kuwa hasemi nao makaf-
iri na wanafiki. Na hadithi iliyomo katika Bukhari ni yenye kutaja 
kwamba hakika mja ambaye Mwenyezi Mungu atamsemesha hata-
ona ila moto, na katika lafudhi lingine ni hataona ila Jahannam, na 
nimebainisha hilo katika mstari wa pambizo wa kitabu al-Ibanah, 
nimesema huko: Lafudhi hii imepokewa na Bukhari, 7443 na 7512. 

Nayo ni hadithi yenye kurudishwa na kukataliwa, na hadithi zake 
katika Sahihi Mbili zinajulisha kwamba maneno haya yatatokea kwa 
watu wa Jahannam kabla hawajaingia! Na watu hawa ndiyo wale 
ambao Mwenyezi Mungu amewazungumzia kwa kusema: “Wala 
Mwenyezi Mungu hatasema nao siku ya Kiyama” (2:174), na lafu-
dhi ya hadithi katika Bukhari 1413 inasema: “Kisha mmoja wenu 
atasimama mbele ya Mwenyezi Mungu hakuna pazia kati yake wala 
mkalimani anayewatarjumia kisha atamwambia je, sijakupa mali? 
Basi atasema: Hakuna shaka umenipa, kisha atasema: Je, sijakutu-
mia mjumbe basi atasema: Bila shaka ndivyo hivyo, hapo ataangalia 
kuliani kwake haoni ila moto kisha ataangalia kushotoni mwake ha-
oni ila moto, basi auogope mmoja wenu moto lau kwa kutoa kokwa 
ya tende.” Na katika lafudhi nyingine katika Bukhari 3595: “Na ata-
kutana na Mwenyezi Mungu mmoja wenu siku atakayokutana naye 
na hakuna kati yenu na Yeye mkalimani anayemtarjumia, na hapo 
atamwambia yeye je, sijakutumia wewe mjumbe na kukufikishia? 
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Atasema: Hakuna shaka ndivyo hivyo, atasema: Sijakupa mali na 
lililo bora zaidi juu yako, atasema: Bila shala ndivyo hivyo, basi ata-
angalia kushotoni kwake wala haoni ila Jahannam.” Na kwa hivyo 
imebatilika dalili ya hadithi hii, pamoja na kuwa hadithi ni yenye 
kugongana katika lafudhi yake.

Hadithi ya 10: Ibn Qayyim Jawziyya amesema:

“Na ama hadithi ya Anas bin Malik iliyopo katika Sahih Mbili kuto-
kana na hadithi ya Saad bin Abi Uruwat kutoka kwa Qitada kutoka 
kwa Anas bin Malik, ni kwamba Mtume 8 amesema: “Mwe-
nyezi Mungu atawakusanya watu Siku ya Kiyama basi watalijali 
hilo…watasema: Lau tungeliomba uombezi kwa Mola Mlezi hata 
atupe raha…..” na akataja hadithi ndefu ya uombezi.

Na mahala pa ushahidi ni kauli yake: “Basi nitamuomba idhini 
Mola Wangu Mlezi na atanipa idhini, basi pindi mimi nitakapomu-
ona nitaporomoka chini kumsujudia.” 

Na akataja Ibn Qayyim hadithi nyingine mbele ya Ibn Khu-
zaima na ndani yake kuna: “Basi nitasema mimi ni mwenye kusta-
hiki, basi nitakwenda zangu mpaka nitakapotaka kufungua mlango 
wa peponi na atanifungulia na nitaingia ilihali Mola Wangu Mlezi 
yuko juu ya kiti Chake cha enzi, basi hapo nitaporomoka chini na 
nitamsujudia.”

Hadithi hii inathibitisha kwamba Mwenyezi Mungu atakuwa pe-
poni juu ya Arshi Yake! Na Mwenyezi Mungu ameepukana na hilo 
mbali kabisa! Na lenye kuchukiza zaidi ni lile lililopo katika Sa-
hihi Bukhari mstari wa pambizo, Juz. 13, uk. 422/ 7440, na akaunga 
Ahmad katika Juz. 3, uk. 244: Basi nitamuomba idhini ya kuingia 
kwake, atanipa idhini ya kuingia kwake, basi nitakapomuona nita-
poromoka chini na kusujudu.”
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Na Dhahabi amehukumu juu ya hadithi hii katika kitabu al- Ulu-
wu, uk. 176 mstari wa pambizo 254 kwamba: “Hadithi si ya kawaida, 
ni yenye kuchukiza, potofu na batili!”

Na hakika nimemtaja huko yule ambaye ameipokea hadithi hii 
katika Sahih Mbili na vitabu vingine miongoni mwa watu wakweli, 
na haikuja ibara ya kuonekana kwa Mwenyezi Mungu na nyumba, 
jambo ambalo linaonesha kuwa hadithi hii ni yenye mgongano na 
ni yenye kukataliwa! Na baya zaidi ya hilo ni yale aliyoyaeleza 
Dhahabi uk. 179 kuhusiana na hadithi ya Assal, ambayo kwa rai ya 
Dhahbi ina sanad yenye nguvu, kaipokea kwa tamko: “Basi nita-
kwenda kwenye mlango wa pepo, atanifungulia na nitaingia kwa 
Mola Wangu Mlezi (s.w.t) Naye akiwa ameketi juu ya kiti Chake au 
kitandani Kwake, basi nitaporomoka chini kumsujudia.”

Na huu ni upotoshaji uliopindukia! Fikira hizi zinatoka wapi? 
Na katika matini ya hadithi ya bwana wetu Anas kuna mambo am-
bayo wanazuoni wanaona ni mushkeli kama alivyotaja hilo Hafidh 
katika kitabu al-Fat’hu katika ufafanuzi wake wa kitabu Riqaaq. 
Hakika ndani yake yameelezwa wazi wazi makosa ya Mitume F, 
na kwamba hatoingia motoni ila yule aliyefungwa na Qur’ani, yaani 
yule ambaye Qur’ani imetaja kuwa atadumu milele motoni kama 
vile muuaji wa nafsi, nayo inakwenda kinyume na hadithi nyingine 
ambazo zinataja kuwa hata wasiokuwa hao wataingia motoni. Na 
ndani yake kuna hadithi ya kwanza ya bwana wetu Anas kuhusu 
uombezi wa kuomba kupata raha kutokana na matatizo ya kisima-
mo, na mwishowe ndipo anataja uombezi kuhusiana na kutolewa 
motoni, na Hafidh katika kitabu al-Fat’hu, Juz. 11, uk. 438, ameele-
za kwamba hakika huu ni mushkeli wenye nguvu.

Na amenukuu kabla ya hivyo kwa mistari kadhaa kutoka kwa 
Daud amesema: “Kama kwamba mpokeaji wa hadithi hii amebe-
basha kitu ambacho si katika asili yake” na mengineyo miongoni 
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mwa mambo ambayo huenda sisi tukayazungumzia katika Risala 
maalumu. Na ufupisho wa maneno ni kwamba hakika maudhui ya 
uombezi yamethibiti katika Qur’ani na katika hadithi nyingine, la-
kini hadithi hii ndefu ya Anas kuhusiana na uombezi iko kinyume na 
haikubaliki.

Ibn Qayyim Jawziyya amesema: 

“Na suala la Mtume 8 kumuona Mola Wake Mlezi katika 
sehemu hii limethibiti uthibiti wa yakini kwa watu wa elimu ya had-
ithi na sunna.” Hakika Hafidh Ibn Arabi Muafari Malik katika kitabu 
Aaridhatul-Ahwadhi Sharhul-Tirmidhi, Juz. 10, uk. 23, amesema: 
Maana yake ni kwamba watu hawamuoni Mwenyezi Mungu katika 
ardhi ya ufufuo kwa mujibu wa maneno ya wanazuoni, na hakika 
sehenu ya kumuona ni peponi….. kwa mujibu wa kongamano la wa-
nazuoni…..!!

Na huko Ibn Qayyim Jawziyya amesema: “Na katika hadithi ya 
Abu Huraira: Mimi ni wa kwanza ambaye ardhi itapasuka kwa ajili 
yake (kufufuliwa) Siku ya Kiyama wala sio kujifaharisha. Na mimi 
ni mtoto wa Adam… Nitachukua komeo na kugonga mlango wa pe-
poni basi ataniruhusu na atanipokea kwa uso wa Jabbar (utukufu ni 
wake) basi nitaporomoka chini na nitamsujudia.”

Jibu: Sijaipata hadithi ya Abu Huraira! Na hakika nimeipata ha-
dithi ya Anas ibn Malik katika kitabu Taadhiim Qadrul-Swalaat, ni 
hadithi ya 269 na sanad imeoza na ina hitilafu. Nayo ni batili kwa 
kila mwenye akili timamu kwani Mwenyezi Mungu ametukuka na 
kuepukana na kuwapokea watu na kuingia peponi, hizo ni katika sifa 
za baadhi ya viumbe Wake na sifa zenye kuzuka za viumbe.

Kisha Ibn Qayyim ametaja hadithi katika kitabu Al-Ruuyat 
chenye kunasibishwa na Daar Qutni katika njia hii: “Umar Abaha 
kutoka kwa Said bin Abi Urwat kutoka kwa Qatadah kutoka kwa 
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Anas kutoka kwa Mtume 8 katika maneno ya Mwenyezi Mun-
gu (s.w.t): ‘Wale waliofanya wema watapata wema na ziada’ akas-
ema: Uangaliaji wa uso wa Mwenyezi Mungu.”

Nasema: Huo ni upotofu batili! umetajwa katika kitabu Al-Ru-
uyat chenye kunasibishwa na Daar Qutni, katika kutaja hadithi kuto-
ka kwa Anas bin Malik katika tafsiri ya Aya hii, na katika sanad yake 
yumo Abaha ambaye ni mwenye kuachwa kwa Hafidh Ibn Habban, 
na Bukhari amesema: Ni hadithi chukizo13 na hakuna yeyote aliy-
emzingatia kuwa ni mkweli.

Hadithi ya 11: Kisha akataja Ibn Qayyim baada ya hayo hadithi ya 
Anas bin Malik ambayo haikutajwa wapokezi wake, na mwanzo 
wake ni: 

“Alinijia Jibrail na kiganjani kwake kipo kitu kama vile kioo cheupe 
alichokibeba, na ndani yake kama vile nukta nyeusi, nikasema: 
Ewe Jibrail ni kitu gani kipo mkononi kwako? Akasema: Hii ni 
Ijumaa…..” Nayo ni hadithi ndefu na mahala pa ushahidi ambapo 
panaonesha  kuonekana kwa Mola Muumba kwa mujibu wa Ibn 
Qayyim Jawziyya na wafuasi wake wenye imani ya kuwa Mwenyezi 
Mungu ana mwili ni: 

“Hakika Mola Wako Mlezi amefanya makazi yake peponi kwe-
nye bonde ambalo pananukia mahala hapo zaidi ya miski nyeupe, 
na itakapofika Siku ya Kiyama atateremka (s.w.t) kutoka juu ya 
kiti Chake cha enzi..... basi atajitokeza kwao Mola wao Mlezi hadi 
waangalie Uso Wake… kisha anapanda juu ya kiti Chake cha enzi 
na watapanda wakweli na mashahidi pamoja naye…..” Mwenyezi 
Mungu ametukuka na hilo na hayuko hivyo kabisa!!
13 � Angalia Tafsirul-Kabiir, Juz. 6 uk. 143, Lisaanul-Miizan, Juz. 4 uk. 301, Al-Majruuhiina 

cha Ibn Habaan, Al-Jarhu wa Taadiil Juz.6 uk. 111, Dhuafaaul-Aqiil, Juz.3 uk. 166 na 
Al-Kaamil.
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Na jibu la hilo: Hakika hadithi hii imepachikwa na ni batili! Na 
ina harufu ya Kiyahudi! Na nimezungumza juu ya ncha zake zote na 
riwaya zake katika utoaji na ukosoaji wa kitabu al-Uluwu, uk. 159-
171 cha Dhahabi, hivyo sintarudia hapa.

Hadithi ya 12: Kisha Ibn Qayyim Jawziyya baada ya kutaja ha-
dithi ya “Kioo cheupe na kidoti cheusi” akasema: 

“Na ama hadithi ya Buraydah bin Haswiib: Amesema imam wa 
maimamu Muhammad bin Is’haaq ibn Khuzayma: Ametuhadithia 
Abu Khalid Abdul-Aziz bin Abaan Quraishi: Ametusimulia Bashir 
bin Muhajir, kutoka kwa Abdullah bin Burayda kutoka kwa baba 
yake kwamba Mjumbe wa Mwenyezi Mungu amesema: Hakuna 
yeyote miongoni mwenu ila atakuwa na Mwenyezi Mungu Kwake 
Siku ya Kiyama na baina yake na Yeye hakutakuwa na sitara wala 
mkalimani.” 

Na jibu juu ya hilo ni kwamba hakika hadithi hii imewekwa na 
ni ya uongo kwa ubainifu ufuatao:

Ama Abu Khalid Abdul-Aziz bin Abaan Quraishi, Yahya bin 
Muiin amesema kuhusu yeye: “Ni mtu muongo khabiithi anazusha 
hadithi.” Na Ahmad bin Hanbali na wengineo wamemwacha. Anga-
lia Tahdhiibul-Tahdhiib, Juz. 1, uk. 294. Na Sheikh wake ni Bashir 
bin Muhajir, Ahmad amesema: “Hadithi zake hazikubaliki.” Abu 
Hatam amesema: “Huandikwa hadithi yake wala haitumiwi kama 
hoja.” Angalia wasifu wake katika kitabu Tahdhiibul-Tahdhiib, Juz. 
1, uk. 411. 

Na unatosha ubainifu huu juu ya uzushi wa hadithi hii.

Hadithi ya 13: Ibn Zafil ambaye ni maarufu kwa jina la Ibn Qayy-
im Jawziyya amesema baada ya hayo:
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“Na ama hadithi ya Abu Raziin Uqayliy ameipokea Imam Ahmad 
katika hadithi ya Shuubat na Hamad bin Salama kutoka kwa Ant-
wai bin Yaali kutoka kwa Wakii bin Udsu, kutoka kwa Abi Raziin 
amesema: Tulisema: Ewe Mtume! je, sisi sote kila mmoja wetu 
atamuona Mola Wake Mlezi Siku ya Kiyama? Akasema: Ndio. Ni-
kasema: Ni ipi alama hiyo katika viumbe Wake? Akasema: je, sio 
kila mmoja wenu anauangalia mwezi usiku wa katikati ya mwezi? 
Tukasema: Ndio. Akasema: Mwenyezi Mungu ni Mkuu na Mtuku-
fu zaidi.”

Na jibu juu ya hilo ni kwamba hakika sanad ya hadithi hii ni 
dhaifu, na hadithi imetungwa hakuna shaka, na katika sanad yupo 
Wakii bin Udus na wala hakukiri ukweli wake ila Ibn Habaan, na 
hakupokea kutoka kwake ila Yaali bin Atwai, naye hajulikani kama 
ilivyo katika kitabu Tahdhiibul-Tahdhiib, Juz. 11, uk. 115.

Naye ni mhusika na mwenye hadithi inayosema: “Wapi aliku-
wa Mola wetu Mlezi? Akasema: Katika Amaau, juu yake wala chi-
ni yake hakuna hewa.” Na hadithi hii ameipokea Abu Daud 4731 
na Ahmad bin Hanbali katika Musnad, Juz. 4, uk.11, na Ibn Abi 
Aswaim katika kitabu Sunan, uk. 200, hadithi nambari 459-460 na 
wengineo.

Na ni kichekesho kweli kwamba hakika Alban mpizani, ameiz-
ingatia hadithi hiyo kuwa ni hasan, licha ya kukiri kwake kwamba 
Wakii bin Udus ni mwenye kuzua Hadithi, na licha ya kauli ya Dha-
habi kwamba “hajulikani,” na akailetea nguzo kutoka katika kitabu 
Tawhiid cha Ibn Khuzaima, na katika sanad ya nguzo hiyo wapo 
wawili ambao hawajulikani!! – Hivyo hadithi ni batili yenye ku-
kataliwa na kurudishwa, wasalam.

Hadithi ya 14: Ibn Zafil ambaye ni Ibn Qayyim Jawziyya 
amesema:
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“Na ama hadithi ya Jabir bin Abdillah amesema Imam Ahmad: Am-
etuhadithia Ruuhu bin Ubaada kutoka kwa Ibn Juraih, amesema: 
Amenipa habari Abu Zubair kwamba amemsikia Jabir akiulizwa na 
Waruud, akasema: Sisi Siku ya Kiyama juu ya kadhaa wa kadhaa… 
utaitwa umma kwa masanamu yake na vile walivyokuwa wakivi-
abudu wa kwanza wataanza. Kisha atatujia Mola Wetu Mlezi baada 
ya hapo basi atauliza: Mnamngojea nani? Watajibu: Tunamngojea 
Mola Wetu Mlezi. Atasema: Mimi ndiye Mola Wenu Mlezi. Watase-
ma: Mpaka tukuangalie Wewe. Basi atajidhihirisha kwao (s.w.t) 
atacheka. Akasema: Ataondoka zake na wao watamfuata Yeye…..”

Na ametaja Ibn Qayyim huko kwamba hakika Muslimu 
ameipokea katika Sahih yake. Na ndio vivyo imo katika Sahihi Mus-
lim, imeegemezwa juu ya Jabir, na kilichoegemezwa sio hoja, nayo 
ni hadithi batili yenye kuchukiza yenye kumfananisha bayana Mola 
Manani na viumbe na kumfanya kuwa ni mwenye mwili! Ni batili 
yenye kuchukiza kinaga ubaga katika ufananishaji na ufanyaji mwili 
huo! Amenukuu Jabir kutoka kwa Kaab bin Akhbar, amenukuu 
kwamba yeye ni miongoni mwa waliopokea kutoka kwake, Dhahbi 
katika kitabu Siyaru Aalaamul-Nubalaa, Juz. 3, uk. 489, amesema: 
Hakika Kaab bin Akhbar “Alikuwa anakaa na Masahaba wa Mtume 
8 na akiwahadithia kuhusiana na vitabu vya Kiyahudi.”

Ila Muslim amefuta matini ya tamko alilolitaja Abu Awanat 
katika kitabu Musnad, Juz. 1, uk. 139, licha ya kuwa hadithi hiyo 
imepokewa kwa njia hiyohiyo, nalo ni: “Basi atajidhihirisha kwao 
ilihali anacheka mpaka kitadhihirika kilimi chake na magego yake.” 
Tunamuomba msamaha Mwenyezi Mungu! Na tunamuomba Mwe-
nyezi Mungu amani na afya! Na wala sidhani kuwa mtu mwenye 
akili timamu anaweza kutamka athari hii batili hususan ukizingatia 
kwamba hadithi yenyewe ni hadithi ndefu ya Abu Huraira ipo katika 
Sahih Mbili ambayo ukosoaji wake umetangulia hapa na katika vi-
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tabu vingine, wala hatuna shaka kwamba haya ni kutokana na yale 
aliyoyapokea kutoka katika hadithi za Kiyahudi, ametukuka Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t) mbali na hilo. 

Wala hatushughuliki katika kubainisha sanad yake na yale yali-
yomo ndani yake, hakika kujishughulisha na hadithi kama hiyo ye-
nye matini mbaya zilizo wazi kwa ufananisho au kumfanya Mola 
Muumba ana mwili ni aina ya kuchanganikiwa na uwendawazimu, 
na hakika nimetaja katika utangulizi wa uhakiki wa kitabu al-Uluwu 
cha Dhahabi, njia za zilizotumika kuingiza hadithi za Kiyahudi kati-
ka hadithi za Kiislamu, na yule aliyepokea miongoni mwa Masahaba 
kutoka kwa Kaab bin Akhbar na kutoka kwa Abdullah bin Salam, 
basi na arejee hayo huko kwani ni muhimu mno.

Hadithi ya 15: Kisha Ibn Qayyim akasema:

“Na amesema Ibn Majah katika Sunan yake: Ametuhadithia Mu-
hammad bin Abdul-Malik bin Abi Shawaarib: Ametuhadithia Abu 
Aswim Abadani, kutoka Fadhl bin Isa Raqaashiy, kutoka kwa Mu-
hammad bin Munkadar, kutoka kwa Jabir ibn Abdillah amesema: 
Mtume 8 amesema: “Watu wa peponi watakapokuwa katika 
neema zao ghafla nuru itajitokeza basi watainua vichwa vyao, 
punde Mola Mlezi (s.w.t.) atawakaribia juu yao atasema: Amani 
iwe juu yenu enyi watu wa peponi, nayo ni kauli ya Mwenyezi 
Mungu (a.j.) ‘Kauli ya amani kutoka kwa Mola Mlezi Mwenye 
huruma’ hapo hawatakigeukia chochote miongoni mwa vile vili-
vyomo humo miongoni mwa neema, maadamu  macho yao yan-
amtazama Yeye, mpaka atakapotoweka na itabakia kwao baraka 
Yake na nuru Yake.’”

Na ametaja njia nyingine ya Harb katika kitabu chake al-
Mas’alah, na Bayhaqi katika kitabu chake Al-Ba’ath Wan-Nushuur, 

03_16_Kuonekana_1_April_2016.indd   37 5/3/2016   3:18:02 PM



38

KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

na kitabu Ruuyat na zote hizo zinazunguka kwa Abu Aswim Abada-
ni na Sheikh wake Fadhl Riqaashiy!!

Nasema: Hadithi hii ya uzushi na uwongo imepokewa na Ibn 
Majah Juz. 1, uk. 66 na 184, na hakika nimeitoa hiyo katika mstari 
wa pambizo katika ukosoaji wa kitabu al-Uluwu cha Dhahbi, na ka-
tika sanad yake yumo Abu Aswim Abadani, amesema Dhahbi yeye 
mwenyewe katika kitabu Al-Miizan, Juz. 4, uk. 543: “Sio hoja, huja 
na maajabu mbalimbali.” Na Aqiiliy amesema: “Ni mwenye Hadithi 
zisizokubalika.”

Na ama sheikh wake Fadhl bin Isa Riqashiy ametajwa katika 
kitabu Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 23, uk. 243 – 247, huu ndio ufupisho 
wake: “Amesema Ibn Muiin: ‘Alikuwa….., na alikuwa ni mtu mu-
ovu.’” Nasema: Basi ni vipi kuhusu hadithi yake? Anasema: “Usi-
ulizie kuhusu Qadiria huyu khabithi.” Na amesema Abu Zar’at na 
Abu Hatam: “Ni mwenye Hadithi zisizokubalika.” Ayub Sakhtiyani 
amesema: “Lau yeye angezaa mtoto kiziwi ingelikuwa ni kheri zaidi 
kwake.” Na Abu Daud amesema: “Alikuwa mwenye kuangamia.” 
Na Hamad bin Zayd akasema: “Alikuwa ni mtu khabiithi zaidi ka-
tika watu kikauli.”

Na kutokana na hayo utajua jinsi wanavyochukua hadithi za 
uwongo na uzushi batili na fedheha ili kuthibitisha itikadi zao za 
Usalafi (Uwahabi) na wakidai hadithi hizi ambazo ziko katika aina 
hii kuwa ni mutawatiri!!

Hadithi ya 16: Kisha Ibn Zafil amesema:

“Na katika kitabu cha kumuona Mola Manani kuna yale yenye kuun-
ga mkono habari hii, Daaru Qutni amesema: ‘Ametupa habari Hasan 
bin Ismail: Ametuhadithia Abul-Hasan Ali bin Abdat: Ametusimulia 
Yahya bin Said Qatwani, kutoka kwa Abi Dhi’ib kutoka kwa Mu-
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hammad bin Al-Munkadar, kutoka kwa Jabir kwamba Mtume 8 
amesema: “Hakika Mwenyezi Mungu (a.j.) atajidhihirisha kwa watu 
wote na atajitokeza kwa Abu Bakri pekee.’”

Nasema: Hadithi hii ni ya kubuniwa, Dhahbi katika kitabu chake 
al-Miizan, Juz. 3, uk. 120, katika wasifu wa mmoja wa wapokezi 
wake naye ni Ali bin Abdat; amesema: “Na hili lathibitisha kwa ya-
kini kwamba yeye ndiye aliyebuni upuuzi huu kwa jina la Qatwani.” 
Na Daaru Qutni amesema huko kumhusu yeye: “Alikuwa ni mwe-
nye kuzua hadithi za uwongo.” Na ameipokea hadithi hii Khatwiib 
katika kitabu chake cha historia Juz. 12, uk. 19, na akatoa andiko 
huko juu ya ubatili wake na amelieleza hilo Jawzi katika kitabu 
Maudhuaat, Juz. 1, uk. 306, na Hafidh Suyutwi katika kitabu Aal-
aaa Mas-nuuat Fii Ahadiith Maudhuuat, Juz. 1, uk. 288, na Ibn Ha-
ban katika kitabu Al-Majruhiin, Juz. 2, uk. 115, na Ibn Arraq katika 
kitabu Tanziihul-Shariiat Marfuat Alaa Ahadiithil-Mawdhuuat, Juz. 
2, uk. 372, na wengineo.

Hadithi ya 17: Kisha Ibn Qayyim Jawziyya akasema: 

“Na ama hadithi ya Abu Amamat: Ibn Wahb amesema: Amenipa 
habari Yunus bin Yazid, kutoka kwa Atwai Khurasani, kutoka kwa 
Yahya bin Abi Amru Siybaani, kutoka kwa Amru bin Abdullah 
Khadhrami, kutoka kwa Abi Amamat, amesema: ‘Mtume 8 al-
ituhutubia siku moja na hotuba yake ilihusu zaidi utajo wa Dajjal, 
ambapo alikuwa akitutahadharisha naye….. basi atasema mimi ni 
Mola Wenu Mlezi, na hamtamuona Mola Wenu Mlezi mpaka mfe na 
kwamba yeye ameandikwa kati ya macho yake mawili: Kafiri…..’”

Nasema: Ameipokea Ibn Majah, Uk. 4077, na Ibn Abi Aswim 
katika Sunan, uk.  429, na Ajuriy katika Shariiat, uk. 376, na amean-
guka kutoka katika sanad ya Ibn Majah Amru bin Abdullah Saybaani 
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Abu Ajmaai Hadhrami Hamswi, naye ni mtu dhaifu, hakupokea ku-
toka kwake ila Yahya bin Abi Amru, naye yumo katika kitabu Di-
iwan Dhuafaa nambari 3188 cha Dhahbi. Na amesema katika kitabu 
al-Mizaan: “Ni tabiiana ambaye hajulikani.”

Na hadithi ya Dajjali kwetu sisi ina maneno mengi kutoka katika 
njia zake na riwaya zake mpaka katika Sahih Mbili! Na ama lafu-
dhi “Na hamtamuona Mola Wenu kamwe hadi mfe,” hakika imekuja 
katika Sahih Muslim, na mtoaji habari hakutoa habari juu ya hilo. 
Imekuja katika Sahih Muslim, Juz. 4, uk. 2935 baada ya hadithi ya 
Ibn Umar kuhusiana na Dajjali: 

Amesema Ibn Shuaib – yaani Zahri –: Amenipa habari Umar bin 
Thabit Answaari kwamba baadhi ya Masahaba wa Mtume 8 
walimweleza kwamba hakika Mtume alisema siku moja wakati ak-
itoa tahadhari kuhusu Dajjali: “Hakika yeye ameandikwa kati ya 
macho yake mawili: Kafiri. Atasoma hayo yule mwenye kuchukia 
matendo yake au atayasoma hayo kila muumini.” Na akasema: “Na 
jueni kwamba hakuna mmoja wetu atakayemuona Mola Wake Mlezi 
(a.j) mpaka afe.”

Nasema: Hatujui ni kwa nini Zahri au Umar bin Thabit alipitiwa 
na kutomjua huyo Sahaba ambaye amepokea kutoka kwake kwa 
lafudhi hii, na kwa sababu hii ni dhahiri kuwa hayo ni miongoni 
mwa yale yaliyochomekwa na Zahri, na hasa ukizingatia kwamba 
Bukhari amepokea hadithi katika mahala pengi na akaipa kisogo 
na kukikataa kipande hiki na kukata shauri kwamba ni hadithi iliyo 
kinyume na hakukitaja kipengele hicho huko!!

Hivyo kauli yenye nguvu kwangu ambayo haina mpinzani ni 
kwamba Hadithi hiyo ni kati ya zile ambazo zimechomekwa na Zah-
ri, kwani yeye ni upenyo wa kuingiza katika hadithi maneno men-
gine yasiyokuwemo katika asili ya Hadithi, kama nilivyolibainisha 
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hilo mwishoni mwa Juzuu ya tatu ya kitabu Al-Tanaaqudhaat! Na 
huenda ameichukua hiyo kutoka katika hadithi ya Abu Amamat! Na 
amepokea Ahmad bin Hanbali katika Musnad yake hadithi kuhusiana 
na Dajjali kwa sanadi yenye mlolongo wa watu wa Sham! Kutoka 
kwa Ubadat bin Swamit! Na akaongeza mmoja wa wapokezi wake 
mwishoni mwake naye sio mwingine bali ni Yazid bin Abdu Rab-
bah, nyongeza itokayo kwake mwenyewe, Ahmad akasema huko: 
“Yazid amesema: Jueni hakika Mola Wenu Mlezi (a.j.) sio chongo, 
na hakika nyinyi hamtamuona Mola Wenu Mlezi mpaka mfe, Zaydi 
akasema: Mtamuona Mola Wenu Mlezi baada ya kufa.” Na hadithi 
iliyomo katika Sunan Abi Daud, uk. 4320 bila ya nyongeza hii ime-
toka nje ya kawaida.

Nasema: Na Abu Amamat Bahiliy, ni sahaba aliyeishi Emesa 
(Homsi), napo ni sehemu ya Kaab bin Akhbar, na ikiwa itathibiti 
lafudhi kutoka kwake basi hakika habari hiyo itakuwa ni kati ya zile 
zilizopokewa kutoka kwa Kaab bin Akhbar.

Hadithi ya 18: Kisha Ibn Qayyim baada ya hayo akasema:

“Na ama hadithi ya Zaydi bin Thabit, Imam Ahmad amesema: Ame-
tuhadithia Abu Mughiirat amesema: Amesimulia Abu Bakri, amese-
ma: Amehadithia Dhamrat bin Habiib, kutoka kwa Zayd bin Thabit 
kwamba hakika Mtume 8 alimfundisha yeye dua na akamwam-
risha awazoeze dua hiyo ndugu zake kila siku.”

Nasema: Ndani yake kuna ibara: “Ewe Mwenyezi Mungu 
ninakuomba… ladha ya kuangalia uso wako na shauku ya kukutana 
nawe…..”14

14 � Yatapita pamoja nasi Mungu akipenda hakika sisi tumefanya utafifi katika njia za hadithi 
hii na tukaikuta hiyo imepokewa kutoka kwa Abdillah bin Mas’ud na Ammar bin Yasir 
na haiko ndani yake lafudhi hii, na lafudhi hii ni kutokana na ziada ya watu wa Shamu na 
wa kale ambao pia wao wanaungana na Kaab Akhbar! Basi zinduka kwa hili!  
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Sanad yake ni dhaifu mno! Na lafudhi: “Ladha ya kuangalia uso 
wako” inachukiza na haipendezi, na sanad ya hadithi hii hapa yumo 
Abu Bakri bin Abdullah ibn Abi Maryam, kuhusu yeye Ahmad bin 
Hanbali amesema: “Si chochote,” na Daaru Qutni amesema: “Ni 
mwenye kuachwa,” tazama kitabu Tahdhiibul-Tahdhiib, Juz. 12, uk. 
33.

Na hadithi ameipokea Ahmad bin Hanbali katika Musnad, Juz. 
5, uk. 191, na Ibn Abi Aswim katika Sunan, uk. 185 nambari 426, na 
amekiri Albani huko kwamba hakika sanad yake ni dhaifu. Na ame-
pokea Hakim katika Mustadrak, Juz. 1, uk. 516, na amekubali usa-
hihi wake! Dhahbi akamfuatia akisema: “Abu Bakri ni mtu dhaifu na 
wapi alikuwa katika usahihi?”

Hadithi ya 19: Kisha Ibn Qayyim akasema:

“Na ama hadithi ya Ammar bin Yasir: Imam Ahmad amesema: Am-
etuhadithia Is’haaq Azraq, kutoka kwa Sharik, kutoka kwa Hashim, 
kutoka kwa Abi Mijlaz, amesema: Ammar alituswalisha Swala akaf-
upisha basi wakachukizwa na hilo…..” Na ndani yake kuna ibara: 
[Basi akaomba dua ambayo ndani yake kuna: Na ninakuomba … na 
ladha ya kuangalia uso wako ….] 

Nasema: Haijathibiti humo lafudhi “Na ladha ya kuangalia uso 
wako” hakika ameipokea Ibn Abi Shaybat, Juz. 6 uk. 45 /29348 kwa 
sanadi sahihi na hakuna ndani yake lafudhi hiyo!! Abu Hashim na 
Yahya bin Dinar Rummani, na Abu Mijlaz na Lahiq bin Humaid 
Sadusi, na hakika amechakachua hapa Abu Mijlaz hivyo akamwon-
doa Sheikh wake katika mlolongo wa wapokezi, naye ni Qays bin 
Ubaada!

Amepokea hadithi hii Ahmad, Juz. 4, uk. 264, na Nasai, Juz. 3, 
uk. 55, na wengineo kutokana na njia ya Sharik kutoka kwa Abu 
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Hashim Yahya bin Dinar Rummani kutoka kwa Abi Mijlaz, kutoka 
kwa Qays bin Ubaad kutoka kwa bwana wetu Ammar. Ila hakika 
Ahmad hakumtaja katika Musnad yake Qays bin Ubaada! Na Baz-
zaz amesema katika Musnad yake Juz. 4, uk. 229: “Wala hatujui 
alichopokea Qays bin Ubaada kutoka kwa Ammar ila hadithi hii.”

Abu Mijlaz ni mkorogaji wa hadithi mbele ya Yahya bin Muiin, 
na katika kitabu Twabaqaatul-Mudallisiina, uk. 27 amesema: “Ibn 
Abi Khaythamat ameashiria kutoka kwa Ibn Muiin kwamba hakika 
yeye alikuwa ni mchakachuaji, na amelikubali hilo Daaru Qutni.” 
Na ninaongeza katika hilo hakika ndani ya sanad yupo Sharik naye 
ni mtu dhaifu kwao wao!!

Na imebakia sanadi nyingine nayo ni ile iliyoandikwa na Ibn Abi 
Aswim, uk.  425, na Nasai, Juz. 3, uk. 45. Na Ibn Haban katika Sahih 
yake, uk. 1971, na Hakim Juz. 1, uk. 524, na Ibn Khuzamat katika 
Tawhiid kutokana na njia za Hamad bin Zayd kutoka kwa Atwai bin 
Saaib, kutoka kwa baba yake, kutoka kwa bwana wetu Ammar K.

Nasema: Na sanadi hii ni dhaifu kwa ajili ya Atwai bin Saaib 
na alikuwa msahaulifu na alichanganikiwa! Na Yahya Qatwan 
ametaja kwamba hadithi ya Shuubat na Sufyan kutoka kwake 
ni sahihi ila hadithi mbili. Na pamoja na hivyo hakika alikuwa 
Shuubat akisema: “Ametuhadithia Atwai bin Saaib na alikuwa 
msahaulifu.” Na Yahya bin Muiin amesema: “Wote waliopokea 
kutoka kwa Atwai wamepokea wakati alipokuwa amechangan-
yikiwa ila Shuubat na Sufyan, na pia Shuuba amesema – naye 
ni kama vile walivyosema amepokea kutoka kwake kabla ya 
kuchanganikiwa:- Watatu wamo katika moyo, miongoni mwao ni 
Hajis: Atwai bin Saaib…”

Na amenukuu Aqiiliy katika kitabu Dhuafaa kutoka kwa Nasai, 
Qatwan na Bukhari kwamba hakika hadithi ya Hamad bin Zayd ku-
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toka kwake ni sawa na ya Shuubat na Sufyan, na wala sioni chochote 
katika hilo, kwa sababu zifuatazo:

1.	 Hakika wao hapo kabla wamepokea kutoka kwao kauli hizi 
pasi na kumtaja Hamad bin Zaydi.

2.	 Hakika Yahya bin Muiin na wengineo hawakumwengua 
Hamad bin Zaydi.

3.	 Hakika Yakub bin Sufyan amesema katika kitabu Al-Maar-
ifatu wa Taariikh Juz. 3, uk. 84: “Atwai ni mtu mkweli, 
hadithi zake ni hoja, waliopokea kutoka kwake ni Sufyan 
na Hamad bin Salama hapo zamani…..”

Na hapa zimevurugana na kukorogana hadithi kutoka kwao! Na 
lililo dhahiri ni kwamba mmoja wa wanahadithi wa kale amemu-
ongeza Hamad kwa Shuubat na Sufyan, watu hawa hawakumjua 
ni nani Hamad basi wakamwekea shaka yeye, kwamba je, yeye ni 
Hamad ibn Salama au Hamad bin Zayd! Na kwa hivyo tunarejea ka-
tika asili, nayo ni kwamba hadithi ya Ibn Zayd si hoja kwani alikuwa 
katika zama za kuchanganikiwa.

1.	 Hakika Bukhari hakupokea kwa Atwai bin Saaib ila hadithi 
moja ya ufuataji!

2.	 Hakika hadithi ya Hamad bin Zaydi kutoka kwa Atwai bin 
Saaib hakuieleza yeyote miongoni mwa watunzi wa vitabu 
tisa ila Tirmidhi, uk. 959, na Nasai katika sehemu nne kati-
ka kitabu chake Sunan Sughra, uk. 1305, 1348, 2919, 4163 
na Ahmad bin Hanbali katika kitabu chake Musnad katika 
sehemu moja tu. – Na kwa hivyo inasihi kwetu kusema 
kwamba njia za hadithi hii zote ni dhaifu sio thabiti.

Hakika nimelifuatilia hili na nikakuta kwamba Ibn Abi Shaybat 
ameipokea katika kitabu Muswanafu Juz. 6, uk. 45, kwa sanad sahihi 
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kutokana na hadithi ya bwana Ammar bin Yasir na hakuna lafudhi 
“Na ladha ya kuangalia uso wako.”

Vivyo hivyo ameipokea kwa njia nyingine ambayo kuna ud-
haifu wa Abu Yaali katika Musnad yake Juz. 3, uk. 195/1624, na 
Mua’mmar ibn Rashid ameipokea katika Jaamiat, Juz. 10, uk. 442, 
kutoka kwa mwanaume kutoka kwa Mtume 8. Na Twabarani 
ameipokea katika kitabu Al-Kabiir, 10/68/9942 kutokana na had-
ithi ya Ibn Mus’ud bila ya kipengele hicho katika dua ya mwisho 
wa swala. Hakuna ndani yake kuangalia uso wake pamoja na kuwa 
ndani yake kuna lafudhi “Pasi na madhara yenye kudhuru wala fitna 
ipotoshayo.”

Na linanithibitikia mimi kwamba kuna uchakachuaji katika ha-
dithi husika, kwa upande wa watu wa kale wa Sham ambao wana 
muunganiko wa kifikra na Kaab bin Akhbar, tunakuta hayo kutokana 
na ufuatiliaji wa sanad na kuchunguza wapokezi wake na matini zake.

Ibn Qayyim baada ya hadithi ya bwana wetu Zayd bin Thab-
it amesema: “Abu Daud ameipokea katika Sahih yake” na hadithi 
hajaipokea Abu Daud! Na Abu Daud hana Sahih! Lakini imepatika-
na katika Awaaswim Minal-Qawaasim Juz. 5, uk. 173 kwa lafudhi: 
“Hakim ameipokea katika Sahih yake,” na akatoa maelezo juu yake 
mtoaji maelezo huko – na ninadhani yeye ni Sheikh Shuaiba Ar-
naut – kwa kauli yake: “Katika kuiita Mustadrak ya al-Hakim kuwa 
ni Sahih ni kutojali kusikokubalika, na hakika limetokea hili kwa 
Ibn Qayyim Mungu amhurumie, katika sehemu zaidi ya moja katika 
utunzi wake, na wala sidhani kuwa yafichikana kwake kuwa katika 
kitabu Mustadrak kuna hadithi nyingi zilizo dhaifu na kati ya hizo ni 
zile zilizowekwa na kupachikwa!!”

Nasema: Na sababu ya kauli ya Ibn Qayyim “Amepokea Hakim 
katika Sahih yake” ni upotoshaji na kuwazuga watu kwa kuwaziba 
macho!!
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Hadithi ya 20: Kisha Ibn Qayyim akasema: 

“Na ama hadithi ya Bi. Aisha O katika Sahihi ya Hakim ku-
toka kwa Zahri kutoka kwa Urwat, amesema: Mtume 8 alisema 
kumwambia Jabir: “Je, nikubashirie?” Akasema: Ndio, Mwenyezi 
Mungu akubashirie kwa kheri, akasema: “Nimehisi hakika Mwe-
nyezi Mungu amemweka hai baba yako na amemkalisha mbele 
Yake. Amemwambia: ‘Mja wangu tamani chochote utakacho nita-
kupa hicho.’ Yeye amesema: ‘Ewe Mola Wangu Mlezi…’” Nayo 
imo katika Musnad kutokana na hadithi ya Jabir, na kwa Tirmidhi 
kuna fuo la maneno lililotimia zaidi kuliko hili, kutoka kwa Jabir, 
amesema: “Pindi alipouawa Abdullah bin Amru bin Haram siku ya 
vita vya Uhud, Mtume 8 alisema: ‘Ewe Jabir! Je, nikupe habari 
aliyosema Mola Manani kumwambia baba yako?’ Akasema: Ndio. 
Akasema: ‘Mwenyezi Mungu hakumsemesha yeyote isipokuwa 
nyuma ya pazia, na amemsemesha baba yako ana kwa ana moja kwa 
moja (bila pazia) amemwambia: Ewe mja wangu tamaani neema 
Yangu nitakupa…”’ Tirmidhi akasema: Hadithi hii ni hasan (nzuri) 
ngeni. Nasema: Na isnad yake ni sahihi ameipokea Hakim katika 
Sahih yake.’”

Nasema: Bali hiyo ni Hadithi ya kubuniwa ya uwongo, ipo 
nje ya kawaida na utaratibu, na ni yenye kuchukiza kwa matamshi 
hayo!! Katika sanadi ya Hakim kuna muongo sana naye si mwing-
ine bali ni Faidh bin Wathiiq, na Ibn Qayyim hakumtaja kwa sababu 
yeye amevunja utoaji wake wa dalili kwa hadithi hii iliyooza!!

Na hakika Dhahabi amemwelezea baada ya Hakim katika kita-
bu Al-Mustadrak, Juz. 3, uk. 203, akasema: “Faidh ni mtu muongo 
sana.” na Yahya bin Muin amesema: “Ni mtu muongo na khabithi” 
angalia kitabu Lisaanul-Miizan, Juz. 4, uk. 532, Chapa ya Darul-
Fikr.
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Na ama katika sanadi ya Tirmidhi, Hadithi ya 3010, ndani yake 
yumo: Musa bin Kathiir Answari: “Hakuna aliyemzingatia kuwa ni 
mwaminifu na mkweli ila Ibn Abaan katika kitabu chake Athuqaat, 
Juz. 7, uk. 449, na akasema: “Alikuwa kati ya wale wanaokosea.” 
Angalia kitabu Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 29, uk. 20 - 21.

Na Sheikh Answariy amesema: “Twalha bin Khirash amesema: 
Hafidh bin Hajar amesema katika wasifu wake katika Tahdhiibul-
Tahdhiib, Juz. 5, uk. 14-15: [Azdi amesema: Twalha amepokea ku-
toka kwa Jabir yale yachukizayo. Na Abu Musa amemtaja katika 
kitabu Dhaylu Maarifatul-Swahabat, na akabainisha kuwa hadithi 
yake ni Mursal] na amepokea kwa lafudhi na sanad pia Ibn Majah 
190 na 2800.

Na vipi itakuwa hadithi hii ni sahihi kama anavyosema Ibn Zaf-
ir?! Hasa ikizingatiwa kuwa amepokea hadithi hii kutoka katika njia 
nyingine ikiwa ndani yake haijataja yale ayatakayo Ibn Qayyim ili 
kuthibitisha kuonekana kwa Mwenyezi Mungu? Na hili ni miongoni 
mwa yale yanayoharibu utoaji wa dalili! 

Miongoni mwa njia hizo ni yale aliyoyapokea Ahmad bin Han-
bali katika Musnad wake Juz. 3, uk. 361, amesema: Ametuhadithia 
Ali Madani: Ametusimulia Sufyan, kutoka kwa Muhammad bin Ali 
bin Rabiiat Salami, kutoka kwa Abdullah bin Muhammad bin Aqil 
kutoka kwa Jabir, Mtume 8 alimwambia: “Ewe Jabir! Je, un-
ajua hakika Mwenyezi Mungu (a.j.) amemweka hai baba yako aka-
mwambia omba neema yoyote Kwangu, akasema: ‘Nirudishe du-
niani niuwawe mara nyingine,’ akasema: Hakika Mimi nimepitisha 
hukumu hakika wao hawarejei humo”

Wala sijui ni kwa nini hakubainisha mtoaji maelezo wa kitabu 
Awaaswim cha Ibn Wazir kwamba hakika hadithi hii ambayo ame-
hukumu sanad yake kuwa ni nzuri katika mstari wa pambizo, kwam-
ba haitaji suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu?!
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Na Bibi Aisha O, mama wa Waumini, ni mwenye kuchukizwa 
na suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu, na hadithi yake kuhu-
su hilo ipo katika Sahih Mbili, naye anatoa hoja kwa ujumla wa kauli 
ya Mola Manani: “Na haikuwa kwa Mwenyezi Mungu aseme na 
kiumbe ila kwa ufunuo au nyuma ya pazia au amtume mjumbe…..,” 
na kwa ujumla wa kauli ya Mwenyezi Mungu (s.w.t): “Macho hay-
amfikii, bali yeye anayafikia macho.” 

Na atakayedhibiti na kuzingira hilo kwa kusema: Makusudio 
yake ni duniani na sio akhera! Tutamwambi: Ubainishaji na uwekaji 
mipaka huu ni kulazimisha bila dalili! Hivyo hauna thamani yoyote! 
Na ujumla unabaki kama ulivyo!

Hadithi ya 21: Ibn Qayyim baada ya hayo amesema:

“Na ama hadithi ya Abdullah bin Umar; Tirmidhi amesema: Ametu-
hadithia Abdu bin Humayd, kutoka kwa Shubabat kutoka kwa Ismail, 
kutoka kwa Thaur bin Abi Fakhitat, amesema Twabarani: Ametuha-
dithia Asad bin Musa: Ametusimulia Abu Muawiya Muhammad bin 
Khazim, kutoka kwa Abdul-Malik bin Abkhar, kutoka kwa Thaur bin 
Abi Fakhitat, kutoka kwa Ibn Umar kwamba Mtume 8 amese-
ma: “Hakika daraja ya chini zaidi ya watu wa peponi ni kuangalia 
ufalme wake miaka elfu moja, wa mbali atauona kama atakavyouona 
wa karibu, kama vile mtu anavyowaona wake zake, kitanda chake, 
viti vyake na watumishi wake. Na hakika mbora wao mwenye daraja 
ya juu zaidi atamwangalia Mwenyezi Mungu mara mbili kila siku.’”

Na amekiri Ibn Qayyim baada hayo kwa mistari miwili akasema: 
Ashjaii Ubaidullah amepokea kutoka kwa Thauri kutoka kwa Muja-
hid kutoka kwa Ibn Umar mfano wa hayo na wala hakuacha kutaja 
mlolongo wa wapokezi wake…..

Nasema: Ni yenye kupachikwa na kubuniwa! Mzunguko wa 
hadithi katika njia hizi uko juu ya Thaur bin Abi Fakhitat. Sufyan 
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Thaur amesema: “Yeye ni miongoni mwa nguzo za uongo.” Na Ibn 
Muin amesema: “Sio chochote.” Daru Qutni amesema: “Ni mwenye 
kuachwa na kupuuzwa.” Angalia kitabu Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 4, 
uk. 430.

Na hadithi hii imepokewa na Abu Yaali, 5712 na 5729, na Ha-
kim Juz. 2, uk. 553, na Abu Nuaim katika kitabu Hilyatu, Juz. 5, 
uk. 87, na Ahmad bin Hanbali Juz. 2, uk. 13 na 64, na Ibn Mubarak 
katika kitabu Zuhd, Juz. 1, uk. 127, na wale wenye fikra na imani 
kuwa Mwenyezi Mungu ana mwili katika vitabu vya Sunna kama 
vile Laalkaai na Aajury na wengineo. Nayo ipo katika Musanaf, 
Juz. 7, uk. 34, ikiegemezwa kwa Ibn Umar, na vivyo hivyo ametoa 
habari yake Tirmidhi katika Sunan 2553 na 3330! Na kama ikiwa ni 
hivyo hakuna shaka kwamba hiyo ni kati ya zile walizopokea watu 
kutoka kwa mfano wa Kaab bin Akhbar na mfano wake miongoni 
mwa wale wanaonukuu kutoka katika vitabu potofu vya kale!! Na 
kwa mfano wa hadithi hizi na athari wanahukumu juu ya suala la 
kuonekana kwa Mwenyezi Mungu kwa tawaturi na ukataji shauri!!

Hadithi ya 22: Kisha Ibn Qayyim baada ya hayo akasema:

“Na Said bin Hashim bin Bashir amesema: Kutoka kwa baba yake, 
kutoka kwa Kauthar bin Hakiim, kutoka kwa Nafiu kutoka kwa Ibn 
Umar: Mtume 8 amesema: “Siku ya kwanza ya Kiyama 
jicho litamwangalia Mwenyezi Mungu.” Ameipokea Daru Qutni ku-
toka katika kundi…..”

Nasema: Huu ni uongo na imebuniwa na ni yenye kuwekwa! 
Kauthar bin Hakim ambaye yumo katika sanadi ya hadithi hii ame-
sema Ahmad bin Hanbali kumhusu yeye: “Hadithi zake ni batili 
na sio chochote,” na Barqani na Daru Qutni wamesema: “Hadithi 
zake ni zenye kuachwa” na Dhahabi ametaja katika kitabu Miizan 
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na Hafidh Ibn Hajar katika kitabu Lisaanul-Miizan, Juz. 4, uk. 490, 
Chapa ya India, kwamba hakika miongoni mwa batili zake ni hadithi 
hii batili! Mwenyezi Mungu awatosha kuwakinga waumini na shari 
ya mapigano! – Na hadithi ameieleza Khatwiib Baghdadi katika Ta-
arikh yake Juz. 10, uk. 351-352, na Daylami katika kitabu chake 
Musnadul-Firdaus, Juz. 5, uk. 530. 

Kisha iweje anukuu Ibn Qayyim hadithi ya Jabir ya kwamba 
hakika baba yake alimuona Mwenyezi Mungu baada ya kifo chake?! 
Na hakika Ibn Abbas K kama wanavyodai amesema kwamba Mtume 
8 alimuona Mola Wake Mlezi usiku wa Israa, hadithi inasema: 
“Hakika nyinyi hamtamuona Mola Wenu Mlezi mpaka mfe,” na isi-
yokuwa hiyo! Yote hayo yanapingana na hadithi ambayo ndani yake 
kuna ibara inayosema: “Jicho la kwanza kumuona yeye Siku ya Ki-
yama!!” Na kutokana na haya inabainika msigano wa watu hawa 
katika ufikiri wao na utoaji wao wa dalili!!

Hadithi ya 23: Kisha Ibn Qayyim akasema: 

“Daru Qutni amesema: Ametuhadithia Ahmad bin Suleiman: Ame-
tusimulia Muhammad bin Yunus: Ametuhadithia Abdul-Hamiid bin 
Saleh: Ametusimulia Abu Shihaab Al-Hanaat, kutoka kwa Khalid 
bin Dinar kutoka kwa Hamad bin Ja’far, kutoka kwa Abdullah bin 
Umar, amesema: Nimemsikia Mtume 8 akisema: ‘Je, nikuhaba-
risheni watu wenye daraja la chini peponi?’” Wakasema: Ndio, ewe 
Mtume, basi akataja hadithi hadi aliposema: “Hadi itakapofikia nee-
ma ya kiwango cha juu na wakadhani miongoni mwenu hakuna nee-
ma bora zaidi kuliko hiyo, mara atajitokeza Mola Mlezi juu yao basi 
watakapoangalia uso Wake, Rahman atasema: Enyi watu wa peponi 
nifanyieni tahlili na kunitukuza na kunifanya mkubwa na kunitakasa 
kama mlivyokuwa mkinifanyia tahliil na kunitukuza na kunitakasa 
duniani, basi wataitikiana kwa tahlili ya Rahman…..’”
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Nasema: Lafudhi hii ya hadithi imo katika kitabu cha Ru’uyat 
ambayo inanasibishwa kwa Daru Qutni. Ni hadithi nambari 176, na 
amepokea mfano wake Abdu bin Hamiid katika Musnad wake Juz. 
1, uk. 268 na 851, na akasema Mundhiri katika kitabu Targhiib Wa 
Tarhiib, Juz. 4, uk. 278: Na amepokea Ibn Abi Dunia na katika sana-
di yumo yule ambaye simjui hadi sasa.

Katika sanadi yake yumo Muhammad bin Yunus na yeye ni wa 
kale na mwekaji hadithi mashuhuri. Ana wasifu mrefu katika kita-
bu Tahdhiibul-Kamal, Juz. 27, uk. 66-81, na kuhusu yeye amesema 
Daru Qutni: “Alikuwa mtu wa Kadimi akituhumiwa kwa uwekaji 
wa hadithi” na amekadhibishwa na Abu Daud na Ahmad bin Hanbali 
na Suleiman Shadhikuni. 

Na inatosha uangushaji huu wa hadithi!! Ninaongezea katika hilo 
kwamba Hamad bin Ja’far hana hadithi kutoka kwa Masahaba, naye 
ni dhaifu, na huu ni upungufu wa sanadi!! Na mbunifu na mzushi 
wa hadithi hii hakuweka mlolongo wa sanadi. Hivyo basi hadithi 
ni ya kubuniwa na ni ngano za kale. - Kisha Ibn Qayyim wakati wa 
kumjibu kwake Bashar Mariisi ameirudia hadithi hii kutoka katika 
njia ya Uthman bin Said Daarimi kwa sanadi hiyo hiyo iliyobuniwa.

Hadithi ya 24: Ibn Qayyim baada ya hayo akasema: 

“Na ama hadithi ya Ammara Ruwaiba: Ibn Batwa katika kitabu Al-
Ibaanat amesema: Ametuhadithia Abdul-Ghafir bin Salaam Himswi: 
Ametusimulia Muhammad bin Awf bin Sufyan Twaai: Ametuhadith-
ia Abu Al-Yamaan: Ametusimulia Ismail bin Ayaash, kutoka kwa 
Abdul-Rahman bin Abdullah kutoka kwa Ismail bin Abi Khalid, ku-
toka kwa Abi Bakri bin Ammara bin Ruwaiba kutoka kwa baba yake 
amesema: Mtume 8 aliuangalia mwezi usiku wa badri akasema: 
Hakika nyinyi mtamuona Mola Wenu Mlezi kama vile mnavyouona 
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huu mwezi. Hamtapata madhara katika kumuona kwake, na kama 
mkiweza kutoshinda na swala kabla ya kuchomoza jua na kabla ya 
kuzama kwake basi fanyeni.”

Nasema: Ibn Batwa ni muongo, na ni mhanbali na ni mwenye 
imani ya kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili, na inatosha kuikataa 
hadithi hii kwa sababu ya kuwepo yeye katika sanad yake. Na hakika 
Hafidh ibn Hajar ametaja wasifu wake katika kitabu Lisanul-Miizan, 
Juz. 4, uk. 131, na akasema katika wasifu wake huo, akifuatilizia 
maneno ya Dhahabi: “Nilipata kwa Ibn Batwa jambo lililonishan-
gaza na ngozi yangu kujikunja kwalo.”

Kisha Hafidh akathibitisha kwamba yeye ni mwekaji na mbunifu 
wa hadithi, na hakika yeye alikuwa akiyaponda majina ya maimamu 
kutoka katika vitabu vya hadithi na akiweka jina mahali palipofut-
wa, na ameandika Khatiib Baghdadi katika Tariikh yake Juz. 10, uk. 
375, hadithi kwa sanad batili kisha akasema: Nayo imewekwa kwa 
sanad hii, na mzigo wake ni juu ya Ibn Batwa.” Yaani hakika yeye 
ni mpandikizaji wa hadithi! Na angalia kitabu chetu Ilamul-Hajar 
uk. 4 - 6.

Na katika wasifu wa Abi Bakri bin Ammara bin Ruwaiba katika 
Tahdhiibul-Kamal, Juz. 33, uk. 125 imetaja hadithi hii na kwamba 
ipo katika Sahih Muslim, akifupisha kwa kutaja swala pasi na kutaja 
uonaji! Hivyo basi hadithi hii imechezewa na mikono ya viongozi 
ambao ni wahudumu na vibaraka wa fikra za Kiyahudi!!

Na Abu Bakri huyu hata akiwa ni miongoni mwa wapokezi wa 
Muslim, na yeye ni miongoni mwa wale wenye kukubalika kwa 
Hafidh katika kitabu Taqriib!! Na hao hazikubaliwi hadithi zao ila 
kwa mfuataji!! Na Ismail bin Ayash Al-Himswi ni dhaifu kwa wa-
siokuwa watu wa Sham, na Abdul-Rahman bin Abdullah naye ni 
Mas’ud walimuona dhaifu.
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Na aliirudia Ibn Batwa kwa sanad ambazo ndani yake kuna baadhi 
ya ikhtilafu na wala hakuna faida kwayo, nayo ni katika batili zake!

Hadithi ya 25: Kisha Ibn Qayyim Al-Jawziyya akasema:

“Na ama hadithi ya Sulaiman Farsi: Baba wa Muawiya amesema: 
Ametuhadithia Aswim Ahwal, kutoka kwa Abi Uthman, kutoka kwa 
Sulaiman Farsi amesema: Watamjia Mtume 8 na watasema: 
Ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ame-
fungua kwako na amehitimisha kwako, na amekusamehe, simama 
utuombee kwa Mola Wako Mlezi, atasema: “Ndio, mimi ni sahiba 
wenu,” basi akatoka hali watu wakimzunguka hadi watafika kwenye 
mlango wa peponi basi atachukua komeo la mlango atagonga, hapo 
pataulizwa: Ni nani wewe? Atajibu: Muhammad, basi atamfungulia 
mlango, atakuja mpaka atasimama mbele ya Mwenyezi Mungu, 
ataomba idhini ya kusujudu na atamuidhinisha…..”

Nasema: Hii ni athari batili, hakuna utajo wa kumuona Mwe-
nyezi Mungu, lakini ndani yake kuna maneno yanayoashiria kwam-
ba hakika Mwenyezi Mungu (a.j.) anachukua nafasi Yake peponi, 
Mwenyezi Mungu ametukuka na ameepukana nalo, hayuko hivyo 
kabisa.

Amepokea athari hii Twabarani katika kitabu Al-Kabiir, Juz. 6, 
uk. 247, na Muhamili katika kitabu Aamal, Juz. 1, uk. 115, na ame-
pokea Ibn Abi Aswim katika Sunnan nambari 813 na Ibn Shuaiba 
katika Muswanafu wake, Juz. 11, uk. 447, na Dhahabi katika Siyaru 
Aalaam Nubalaa, Juz. 1, uk. 554. Nayo ni yenye kunasibishwa na 
bwana wetu Salman Farsi, nayo ni katika hadithi za Kiyahudi bila 
shaka, na ikisihi kutoka kwa bwana wetu Salman Farsi basi itakuwa 
ni kati ya zile alizonukuu kutoka katika vitabu vya kale alivyokuwa 
amevisoma.
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Na kati ya dalili za kuonesha kwamba alikuwa akinukuu kutoka 
katika vitabu hivyo alivyosoma kabla ya Uislamu, ni yale yaliyot-
hibiti katika maelezo ya andiko nambari 99 katika kitabu al-Uluwu 
cha Dhahabi, ambayo nimeyataja huko.

Amepokea Bayhaqi katika kitabu Asmaau wa Sifaat, uk. 90, ku-
toka hadithi ya Abu Uthman Nahdi kutoka kwa Salman Farsi ame-
sema: “Ninakuta katika Taurat: hakika Mwenyezi Mungu yu hai 
mkarimu anaona haya kurudisha mikono miwili tupu iliyomuomba 
kheri.” Hili amelieleza Tirmidhi, na unabainika ukweli kwamba ni 
katika yale aliyoyanukuu kutoka katika Taurati.

Na hii ni katika hadithi za Abu Uthman Nahdi, nayo pia ni mion-
goni mwa hadithi za Kiyahudi!! Hivyo kauli ya Albani katika utoaji 
wa maelezo juu ya kitabu Sunnan cha Abu Aswim kwamba hakika 
hiyo sio miongoni mwa zile hadithi za Kiyahudi, ni miongoni mwa 
mapotofu yake yenye kujulisha kwamba hakudiriki kadhia ya Had-
ithi za Kiyahudi na hakuzielewa wala kuzifahamu! Hasa ukizingatia 
kwamba hadithi hii imepokewa na wengine pia miongoni mwa Ma-
sahaba kama vile Anas bin Malik na wengineo, na wao ni miongoni 
mwa wadogo ambao wamepokea kutoka kwa Kaab bin Akhbar na 
kutoka kwa asiyekuwa yeye hadithi za Kiyahudi kama ilivyohakiki-
wa na kuthibitishwa katika utangulizi wetu katika kitabu al-Uluwu 
na katika maelezo tuliyoweka!!

Hadithi ya 26: Kisha baada ya hayo Ibn Qayyim Jawziyya akataja 
hadithi ya kioo cha siku ya Ijumaa, ambayo ndani yake kuna maelezo 
kwamba bwana wetu Jibrail A alimjia Mtume 8 akiwa na 
kioo kikiwa na kidoti cheusi, kama inavyoeleza hadithi ya Hudhaifa 
bin Al-Yamaan. Na hadithi hii imebuniwa nayo ipo katika kitabu 
al-Uluwu cha Dhahabi andiko namba 40 – 43, na hakika nimetoa 
maelezo juu yake huko na kubainisha kwamba hadithi imebuniwa 
na kuzushwa.
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Lakini hapa ameitaja katika hadithi za kutoka kwa bwana wetu 
Hudhaifa, nayo imebuniwa na kupachikwa pia! Na yatupasa kuzun-
gumza hapa juu ya sanad yake kwani mazumbukuku hawajui ubatili 
wa hadithi ila tukisema na kuwaambia wao: ‘Amesema Abu Zur’at 
na akasema Abu Mur’at!!’ 

Tunasema: Amepokea hadithi hii Bazzaz katika Musnad yake 
Juz. 7, uk. 289 na 3518, na Hafidh Haythami ameitaja hiyo katika 
kitabu Majmaul-Zawaid, Juz.10, uk. 422, na akasema: “Ndani yake 
yuko Qasim bin Matwiib, naye ni mwenye kuachwa na kupuuzwa.” 
Na baada ya hayo Bazzaz akasema: “Na hadithi hii hatujui wapi 
imepokewa kutoka kwa Hudhaifa ila kutokana na upande huu, wala 
hatumjui aliyeipokea kutoka kwa Aamash ila Qasim bin Matwib, 
wala hakumhadithia yeye ila Yahya bin Kathir. Kutoka kwa Ibrahim 
bin Mubarak, amesema: Nimemsikia Ahmad bin Amru bin Ubaida 
akisema: Nilimkumbusha Ali bin Madani akaniambia: Hadithi hii 
ni ngeni na wala sijaisikia..…” hivyo hadithi hii ni ya uzushi na ya 
uwongo.

Hadithi ya 27: Kisha Ibn Qayyim Jawziyya akasema:

“Abdul-Rahman bin Mahdi amesema: Ametuhadithia Israil, kutoka 
kwa Abu Is’haq kutoka kwa Muslim bin Yazid Sa’adi, kutoka kwa 
Hudhaifa katika kauli yake (s.w.t) “Wale waliofanya wema wata-
pata wema na ziada” akasema: Kuangalia uso wa Mwenyezi Mungu 
(s.w.t).”

Nasema: Haisihi hii, nayo imeachwa, na iliyoachwa haina hoja!! 
Na niliona maelezo juu ya kitabu Awaswim Minal-Qawaswim cha 
Ibn Wazir Juz. 5, uk. 182 – wala sijui je, huyo ni Sheikh Shuaib au 
mwingine, kwa sababu hizo tafiti na uhakiki na utoaji wa maelezo 
havina mwelekeo na iko wazi kuwa vimenukuliwa kutoka kwa Al-
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bani – huko anasema: Wapokezi wake ni wakweli, Muslim bin Ya-
zid: “Ni Muslim bin Nadhir, hakuna tatizo lolote kwake” na neno 
“hakuna tatizo lolote kwake” amelinukuu mtoaji maelezo na akat-
egemea maelezo ya mwenye kujipinga (Albani) aliyoyatoa juu ya 
kitabu Sunnah Ibn Abi Aswim!!

Na kwa hali yoyote itakayokuwa hakika Hafidh amesema katika 
kitabu Lisaanul-Miizan, Juz. 7, uk. 469 kuhusu Muslim huyu kuwa 
“Alivusha hadithi kutoka kwa Ali,” na akasema katika kitabu Taqri-
ib: “Anakubalika katika tabaka la tatu.” Na hakika nimezungumza 
katika kitabu Risaalat Taqswiir Thawb juu ya Muslim bin Nadhir 
huyu, na nimebainisha kuwa hajulikani kwa usahihi zaidi, basi rejea 
huko ukipenda upanuzi na ufafanuzi zaidi, nayo ni maneno muhimu 
mno.

Na hadithi hii ameipokea Ibn Abi Shaybat, Juz. 7, uk. 140 katika 
kumjibu kwake Marisi, na Ajuriy katika kitabu chake Shariat, na 
Ibn Ahmad katika Sunnan, na Laalkaai katika kitabu chake Sharhu 
Usuul Itiqaadihi, na Ibn Khuzaima katika kitabu chake Tawhiidi am-
bacho ametubu kutokana nacho! Na hii ni miongoni mwa dalili za 
uzushi wake na kwamba yeye ni mpotoshaji wa maelezo kutoka kwa 
bwana wetu Hudhaifa bin Yamaan!!

Haadithi ya 28: Kisha Ibn Qayyim baada ya hayo akasema:

“Na ama hadithi ya Ibn Abbas K; amepokea Ibn Khuzaima ku-
tokana na hadithi ya Hamad bin Salama kutoka kwa Ibn Juduan, 
kutoka kwa Abi Nadhra amesema: Alituhutubia Ibn Abbas K 
akasema: Mtume 8 alisema: ‘Hakuna Nabii ila ana maombi 
anaharakishiwa kujibiwa duniani, na mimi nimeficha maombi yan-
gu katika uombezi kwa umma wangu Siku ya Kiyama. Nitakwenda 
kwenye mlango wa pepo na nitagonga mlango. Na itaulizwa: Ni 
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nani wewe? Nitasema: Mimi ni Muhammad. Basi nitamwendea 
Mola Wangu Mlezi naye akiwa ameketi juu ya kiti chake au kitan-
da chake, basi atajidhihirisha kwangu Mola Wangu Mlezi, hapo 
nitaporomoka chini na kumsujudia.’ Na ameipokea Ibn Uyyayna 
kutoka kwa Ibn Jaduan akasema: Kutoka kwa Abu Said badala ya 
Ibn Abbas K.”

Nasema: Ewe mpotokaji!! Hamuoni haya kutaja hayo!! Hivi 
mnakokoteza na kumsifu Mwenyezi Mungu kwamba yuko juu ya 
kiti chake au juu ya kitanda chake?!! Na lau mngelidiriki zama hizi 
basi mngepokea kwa maana ya zama hizi, mngesema: “Juu ya meza 
yake…” Mwenyezi Mungu ametukuka kwa upotofu wa fikra zao na 
wayasemayo, ameepukana nayo kabisa!!

Ama kuhusu sanad ya Hamad bin Salama, yeye ana mapungu-
fu mengi, habari zake hazikubaliwi wala hazichukuliwi, na hakuna 
dalili bora juu ya hilo kushinda kukiri kwa Ibn Qayyim kuwa Ibn 
Uyyayna ameipokea kutoka katika hadithi za Abu Said, na Abu Said 
amepokea mfano wa hadithi hizi za Kiyahudi kutoka kwa Kaab Akh-
bar na mfanowe miongoni mwa wale wanaowaita kuwa ni Waislamu 
wa watu wa kitabu!!

Na hakika ameipokea Hamad bin Salama kama ilivyo katika 
kitabu Taadhiim Qadr Swalaat, Juz. 1, uk. 274 na 265, kutoka kwa 
Thabit kutoka kwa Anas, na hili linajulisha juu ya uchakachuaji wake 
wa hadithi hii, au hakika mtoto wake wa kulea ameingiza mikono 
katika hadithi na kutia maneno “naye akiwa juu ya kiti chake au 
kitanda chake”!! Na hadithi ameieleza Ahmad Juz. 1, uk. 281 na 
295. Na Daarimi mwenye imani kuwa Mwenyezi Mungu ana mwili 
ameiandika katika kitabu chake, vivyo hivyo kaka yake Laalkaai 
1843. Na Ali bin Zayd bin Jaduan wameutambua udhaifu wake huyu 
na alikuwa akibadilisha hadithi.
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Hadithi ya 29: Kisha Ibn Qayyim akasema:

“Na Abu Bakri bin Abi Daud amesema: Ametuhadithia Ammi Mu-
hammad bin Ash’ath: Ametusimulia Ibn Jubair amesema: Ameni-
hadithia Abi Jubair, kutoka kwa Hasan, kutoka kwa Ibn Abbas K, 
kutoka kwa Nabii 8 amesema: ‘Hakika watu wa peponi wata-
muona Mola wao Mlezi (s.w.t) kila siku ya Ijumaa katika changa-
rawe za karafuu maiti, na atakayekuwa karibu naye zaidi katika 
kikao chake ni yule mwenye kuharakisha zaidi kwenda kwake 
(kwenye swala ya Ijumaa) siku ya Ijumaa na yule mwenye kuwahi 
mapema zaidi.’”

Hadithi hii tumeielezea katika maelezo ya kitabu Daf’u Shibhu 
Tashbiih, ni hadithi ya ishirini na tatu, pale tuliposema:

“Hadithi hii imebuniwa, ni potofu. Ameipokea Ajuriy katika 
kitabu chake Shariat, uk. 265, na sanadi ya hadithi hii ni uozo mtupu, 
amesema ndani yake: Ametuhadithia Abu Bakri bin Abi Daud - naye 
ni muongo mno kama alivyomsifu baba yake mwandishi wa kitabu 
cha Sunan, angalia Lisaanul-Miizan Juz. 3, uk. 364:- Ametuhadithia 
Ammi Muhammad bin Ash’ath – Huyu ni mtu asiyejulikana kama 
ilivyo katika kitabu Thuqaat, Juz. 9, uk. 149 cha Ibn Haban: Ame-
tusimulia Hasan bin Hasan – Huyu naye hajulikani; Amesema: Ame-
nihadithia Abi Hasan – Huyu naye hajulikani: kutoka kwa Hasan 
kutoka kwa Ibn Abbas K.” – Na sanad iliyotajwa hapa ni potofu 
kama ilivyo dhihirika!!

Hadithi ya 30: Kisha Ibn Qayyim akasema:

“Na ama hadithi ya Abdullah bin Amru bin Aswi: Amesema Swagha-
ni: Ametuhadithia Swadaqat Abu Amru Maq’ad, amesema: Nime-
soma kuhusu Muhammad bin Is’haq: Amenisimulia Umayya bin 
Abdullah bin Amru bin Uthman kutoka kwa baba yake…. Amesema 

03_16_Kuonekana_1_April_2016.indd   58 5/3/2016   3:18:03 PM



59

KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

nilimsikia Abdullah bin Amru bin Aswi akimhadithia Marwan bin 
Hakam naye alikuwa kiongozi wa Madina, akasema: 

Mwenyezi Mungu ameumba makundi mbalimbali ya malaika 
kwa kumuabudu Yeye, miongoni mwao wamo malaika waliosimama 
kwenye mistari tangu siku waliyoumbwa mpaka siku ya Kiyama, na 
wengine ni malaika wenye kurukuu wanyenyekevu tangu siku wali-
youmbwa mpaka siku ya Kiyama, na malaika wengine wamesujudu 
tangu siku waliyoumbwa mpaka siku ya Kiyama, na itakapofika siku 
ya Kiyama Mwenyezi Mungu atajidhihirisha kwao, hapo watauan-
galia Uso Wake Mtukufu watasema: Utakasifu ni Wako tumekuabu-
du Wewe haki ya kukuabudu.”

Nasema: Hii imeegemezwa kwa Abdullah bin Umar, nayo ni 
miongoni mwa zile za Kiyahudi ambazo zimenukuliwa kwa ajili ya 
umma huu!! Na hakutaja ni wapi amepokea hadithi hii hadi tuan-
galie katika sanad zilizobakia!!15 Nayo ni athari yenye kurudishwa 
na kukataliwa haitupiwi jicho hiyo na ile inayofanana nayo!!

Na hakika ametaja mtoaji maelezo juu ya kitabu Al-Awaaswim 
Minal-Qawaasim Juz. 5, uk. 185 cha Ibn Wazir kwamba hakika 
Suyuut ametaja katika Risala yake Al-Habaik 551, na akainasibisha 
kwa Bayhaqi katika kitabu ar-Ruuyah, na kwa Ibn Asakir, na hili ni 
miongoni mwa yale ambayo hayanenepeshi wala hayaondoi njaa. 
Kama alivyotaja mtoaji maelezo juu ya kitabu Al-Udhmat cha Ibn 
Sheikh Isfahani na akasema huko katika mstari wa pambizo Juz. 3, 
uk. 995: “Nasema: Sanad yake ni sahihi hadi kwa Abdullah bin Amru 
bin Aswi lakini yeye alikuwa akiangalia katika vitabu vya mwanzo.”

Nasema: Huu ni usemaji wa wazi kutoka kwake hadi katika ha-
dithi hizi za Kiyahudi ambazo zimenukuliwa katika umma huu kwa 
15 � Ametaja Suyutwi katika kitabu Al-Haawiyu lil-Fataawa uk. 199-200 hakika Bayhaqi 

ametoa athari hii katika kitabu cha kuonekana kwa Mola Manani, na sijasimama kwa 
uchunguzi juu ya isnad yake kwa ukamilifu.
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kuhusisha Mwenyezi Mungu (a.j.), kuhusiana na hadithi hizo za Ki-
yahudi Mola Manani anasema: “Na wanasema hili linatoka kwako 
na hili halitoki kwa Mwenyezi Mungu na wanasema kwa Mwenyezi 
Mungu uongo na hali ya kuwa wao wanajua.”

Na kutokana na hayo inabainika kwamba maneno haya ni batili 
na hayafai kuyafanya dalili juu ya masuala ya tohara sembuse kadhia 
na mambo ya kiitikadi!!

Hadithi ya 31: Kisha Ibn Qayyim akasema:

“Na ama hadithi ya Ubaiy bin Kaab: Daru Qutni amesema: Ametu-
hadithia Abdul-Aziz bin Ali: Ametusimulia Muhammad bin Zakaria 
bin Ziyad, akasema: Amenihadithia Qahtwaba bin Ghudana: Am-
etusimulia Abu Khalda kutoka kwa Abu Aliya kutoka kwa Ubay bin 
Kaab kutoka kwa Mtume 8 kuhusiana na kauli ya Mola Manani 
isemayo: “Wale waliofanya wema watapata wema na ziada” akase-
ma: “Ziada” ni Kuangalia uso wa Mwenyezi Mungu (s.w.t).”

Nasema: Daru Qutni na Laalkaai wamekuwa wa pekee katika 
hilo, na hilo linajulisha kwamba hayo ni miongoni mwa hadithi 
zilizobuniwa na za uongo!! Hata hivyo mimi sijaiona katika kitabu 
ar-Ruuyah chenye kunasibishwa na Daru Qutni!! Bali ipo katika 
kitabu ar-Ruuyah cha Laalkaai, ni hadithi nambari 849.

Na Abdul-Aziz bin Ali, na Sheikh wake Muhammad bin Za-
karia ni miongoni mwa wale wasiojulikana!! Wala sijui ni ipi siri 
ya kunyamaza mhakiki wa kitabu al-Awaswim Minal-Qawaswim 
kwa kuacha kubainisha udhaifu wa hadithi hii – na ninadhani yeye 
ni Shuaiba na huenda akawa mtu mwingine –?! Na ama sanad ya 
Laalkaai ndani yake yupo Abbas bin Fadhl Hashim, na sijapata wa-
sifu wake, na amesema mhakiki huko: “Katika sanad yake wamo 
ambao sijawapata, nao ni: Qahtwaba, Abbas, Waiim na Shekh wa 
mwandishi!!”
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Nasema: Hakika nimewapata hao ila Abbas. Wao wasifu wao 
umetajwa katika kitabu cha historia cha Jurujan, na Qahtwaba wasifu 
wake umetajwa katika kitabu Al-Jarh wa Taadiil. Na kwa ujumla ha-
dithi hii ni miongoni mwa hadithi zitokazo kwa mmoja wa waongo 
wenye imani ya kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili. Ameizua na 
kudai kuwa imetoka kwa bwana wetu Mtume 8!! Nayo kwangu 
mimi ni miongoni mwa ngano za Kiyahudi ambazo zimesemwa na 
kuenea mpaka zikawa ni kati ya hadithi za Kiislamu!! Basi tanabahi!

Hadithi ya 32. Kisha Ibn Qayyim akasema: 

“Na ama hadithi ya Kaab bin Ajzat: Amesema Muhammad bin Ha-
mid: Ametuhadithia Ibrahim bin Mukhtar, kutoka kwa Ibn Jurayh, 
kutoka kwa Atwai Khurasani, kutoka kwa Kaab bin Ajzat, kutoka 
kwa Mtume 8 katika kauli yake (s.w.t): ‘Wale waliofanya wema 
watapata wema na ziada’ akasema: Ziada ni kuangalia uso wa Mola 
Wao Mlezi aliyetukuka.’”

Nasema: Hili halisihi kabisa!! Ameipokea hadithi hii Ibn Ja-
rir Twabari katika Tafsiri yake Juz. 2, uk. 68 na Laalkaai Juz. 3, 
uk. 457, na Muhammad bin Hamid Raazi amemtuhumu yeye Abu 
Zur’at na wengineo kwa uongo, na Bukhari amesema: “Katika ha-
dithi yake yahitaji uangalifu, wasifu wake umo katika kitabu Tah-
dhiibu-Kamaal, Juz. 9, uk. 111-115.” Na sheikh wake Ibrahim bin 
Mukhtar amesema Bukhari kumhusu yeye: “Katika hadithi yake 
yahitaji uangalifu, kama ilivyokuja katika Tahdhiibul-Kamaal Juz. 
2, uk. 196.”

Na ama Atwai bin Abi Muslim Khurasani katika Jaamiul-Tah-
swiil fi Ahkamil-Maraasiil uk. 238, kutoka kwa Yahya bin Muiin 
amesema: “Simjui kama yeye alikutana na yeyote miongoni mwa 
Masahaba wa Mtume 8, zaidi ya hilo ni kwamba yeye ni mwingi wa 
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mawazo hewa!” hivyo sanadi hii ni mbovu na imeoza nayo kwetu 
sisi ni ya kuunda ya kutengenezwa!!

Hadithi ya 33. Kisha Ibn Qayyim akasema:

“Na ama hadithi ya Fadhala bin Ubaid: Amesema Uthman bin Said 
Darimi: Amesimulia Muhammad bin Muhajir, kutoka kwa Ibn Ab-
bas K, kutoka kwa Ibn Halbis, kutoka kwa Abi Dardai: Hakika Fadhl 
bin Ubaid alikuwa akisema: Ewe Mwenyezi Mungu hakika mimi 
ninakuomba radhi baada ya majaaliwa na maisha mazuri baada ya 
kufa, na ladha ya kuangalia uso wako, na shauku ya kukutana nawe 
pasi na madhara yenye kudhuru wala fitina ipotoshayo.”

Nasema: Kwanza hadithi hii haijamtaja Mtume, na si kati ya 
maneno ya Mtume, wala si hoja hadithi ambayo si kati ya maneno 
ya Mtume kama inavyojulikana!! Na hakika imebainika kutokana na 
utoaji wa andiko nambari 19, hakika lafudhi “Na ladha ya kuangalia 
uso wako” ni upotoshaji katika hadithi au athari!! Na watu wote wa 
sanad ni watu wa Sham, wa kwanza na baba yake wote ni watu wa 
Emas, nayo ni sehemu aliyojikita na kitovu cha Kaab Akhbar, had-
ithi na habari zao hazikubaliki kabisa katika mfano wa jambo hii!!

Na hadithi ameipokea Ibn Abi Aswim katika kitabu chake 
Sunnat 427, Twabarani katika kitabu chake Al-Kabir Juz. 18, uk. 
319 na 825, na vivyo hivyo katika kitabu Al-Awsat na Majmaul-
Bahrayni 455, na akasema Haytami katika kitabu Al-Majmau, Juz. 
10, uk. 177 wapokezi wake wawili ni wakweli, na Laalkaai 847. 
Na dhahiri ni kuwa sanadi yake ni sahihi, nayo ni yenye mushkeli 
kwetu sisi kwa kutofautiana na kundi la Masahaba katika lafudhi, 
kwani hakuna ndani yake utajo wa neno “ladha ya kuangalia uso 
wake.”
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Hadithi ya 34. Kisha Ibn Qayyim akasema:

“Na ama hadithi ya Ubada bin Swamit: Katika Musnad Ahmad ku-
toka kwa Baqiyyat: Ametuhadithia Buhair bin Saad, kutoka kwa 
Khalid bin Maadan, kutoka kwa Amru bin As’wad, kutoka kwa 
Junadat bin Abi Umayyat, kutoka kwa Ubadat bin Swamit, kutoka 
kwa Mtume 8 amesema: Hakika nimekuhadithieni kuhusu Daj-
jal mpaka ninachelea kwamba hamtaelewa. Hakika Masihi Dajjal ni 
mtu mfupi, mwenye umbo baya, mwenye nywele za kusokota, chon-
go, jicho makengeza, hapendezi wala hana mvuto. Ikiwa mtapatwa 
na mkanganyiko jueni kuwa hakika Mola Wenu Mlezi sio chongo na 
nyinyi hamtamuona Mola Wenu mpaka mfe.”

Ameipokea Abu Daud 4320 na hakuna ndani yake neno ziada; 
na neno ziada ni la Zayd bin Abdu Rabbih kama ilivyokuja katika 
Musnad Juz. 5, uk. 324, na huko kuna mushkeli kuhusu hadithi hii 
na mgongano kati yake umetajwa katika kitabu Alfat’hu, Juz. 13, uk. 
97, rejea huko.

Na ameipokea Dhahabi katika kitabu Mukhtaraat, Juz. 8, uk. 
264 na wengineo. Na Baqiyya ni mtu dhaifu, Sufyan bin Uyayna 
amesema: “Msisikie kutoka kwa Baqiyya yale ambayo yapo katika 
sunna,16 na sikieni kutoka kwake yale yaliyokuwa ya thawabu na 
mengineyo.” Kitabu Jarh wa Taadiil, Juz. 2, uk. 435 cha Ibn Abi Ha-
tam na Dhahabi katika kitabu Mughni Fil-Dhuafaai, Juz. 1, uk. 109.

Baqiyya bin Walid ni mmoja wa maimamu wa kuhifadhi had-
ithi. Amepokea kutoka kwa yule ambaye ameingiza na kuchomeka 
hadithi za uongo, na yeye anazo hadithi ngeni na za kushangaza, 
na suala la kuonekana kwa Mola Manani ni uovu uchukizao kutoka 
kwa wakweli kwa wingi wa hadithi. Ibn Khuzaima amesema: “Sim-
tolei hoja Baqiyya,” na akasema Ahmad bin Hanbali: “Yeye ana 

16  Yaani haikuwa katika itikadi.
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machukizo kutoka kwa wakweli waaminifu,” amesema Ibn Haban: 
“Alisikia kutoka kwa Shuuba na Malik na wengineo hadithi iliyon-
yooka kisha akasikia kutoka kwa watu waovu kutoka kwa Shuuba na 
Malik, akapokea kutoka kwa wakweli waaminifu kwa uchakachuaji, 
yaani akawaangusha hawa waongo kati yake na wao (wakweli), basi 
haitolewi hoja hadithi yake.”

Na kwa hivyo inabainika kutokukubalika kwa maneno ya Abi 
Zur’at na wengineo hata kama yeye alipokea kutoka kwa mtu mk-
weli, bali yatosha kuwa yeye ni mtu wa Emas, na hadithi ya mtu wa 
Emas haichukuliwi hivi hivi.

Na anayetaka kujua maneno ya mahafidhi wa hadithi kuhusu ha-
dithi ya mtu wa Emas basi aangalie kwa mfano vitabu vifuatavyo:- 
Mustadrak, Juz. 1, uk. 601, Sunan Bayhaqi, Juz. 4, uk. 302, Sunan 
Abi Daud, Juz. 2, uk. 321 /2423, Sunan Nasaai Kubra, Juz. 1, uk. 
312, Sharhu Maanil-Athaar, Juz. 2, uk. 81, Hashiyat Ibn Qayyim ala 
Abi Daud Maa Aunul-Ma’abuud, Juz. 2, uk. 332 na Juz. 7, uk. 50, 
Aunul-Ma’abuud, Juz. 7, uk. 53, Talkhiiswul-Habiir, Juz. 2, uk. 216 
na vinginevyo.

Kisha hakika matini haithibitishi kuonekana kwa Mwenyezi 
Mungu bali ndani yake kuna ukanusho wa hilo!! Na kauli yake 
“mpaka mfe” haithibitishi hilo bali ndani yake inathibitisha zuio 
mfano wa maneno ya Mola Manani “mpaka apite ngamia kwenye 
tundu la sindano”!! Nayo ni miongoni mwa nyongeza za Zahri na 
ni miongoni mwa kauli zake na juhudi zake kama tulivyobainisha 
katika uwasilishaji wa nambari 17 wa Risala hii! Na sio maneno ya 
Mtume 8!! Na dhahiri hapa ni kwamba Baqiyya ndiye aliyeibuni 
na kuichomeka sentensi hii katika hadithi au Ziyad bin Abdu Rab-
bih kama tulivyobainisha hilo mwanzo wa maneno juu ya andiko 
hili!!
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Tanabahi: Sheikh Shuaib Arnauut17 hakubainisha katika utoaji 
wa maelezo yake na uelezaji wake juu ya kitabu al-Awaswim Minal-
Qawaswim, Juz. 5, uk. 187 cha Ibn Waziir, kwamba Abu Daud ame-
pokea hadithi bila ya lafudhi “Na nyinyi hamtamuona Mola Wenu 
Mlezi mpaka mfe” bali amenyamaza!! Na hili halifai kwa sababu 
katika kutaja utanabahisho huu kuna tamko la wazi kwamba lafudhi 
hiyo ambayo imemfanya Ibn Qayyim aitaje hadithi hii ni tegemezi!! 
Sijui kwa nini anafanya mfano wa mambo haya?! Je, ni kwa lengo la 
kueneza kitabu katika miji ya mabwana hawa au kwa malengo gani?!

Hadithi ya 35. Kisha Ibn Qayyim akasema:

“Na ama hadithi ya mtu miongoni mwa Masahaba wa Mtume 8, 
Swighani amesema: Ametuhadithia Ruuh bin Ubaada: ametusimulia 
Ubad bin Mansur amesema: Nilimsikia Uday ibn Artwaat akihutubia 
juu ya jukwaa sehemu inayoitwa Madain, akaanza kutoa mawaidha 
mpaka akalia na akatuuliza sisi…na hakika nilimsikia fulani ambaye 
Ubad amesahau jina lake, hakukuwa kati yangu na Mtume 8 
mtu mwingine, akasema: Hakika Mtume 8 amesema: “Hakika 
Mwenyezi Mungu ana Malaika hutia hofu wapinzani wao kutokana 
na hofu yake…. Na itakapofika Siku ya Kiyama Mola Wao Mlezi 
atajidhihirisha kwao basi watamuangalia Yeye, watasema: Utakasifu 
ni Wako hatujakuabudu kama inavyopaswa kukuabudu wewe.”

Ameipokea Abu Sheikh katika kitabu Udhmat, Juz. 3, uk. 993 
na 515 kama ilivyo, yaani bila ya kisa cha kwanza. Akasema mtoaji 
maelezo huko: hakika hiyo imepokewa kutoka kwa Abdullah bin 
Amru bin Aswi kwa sanad sahihi, naye ni miongoni mwa wale am-
bao walikuwa wakiangalia ndani ya vitabu vya awali. Kama alivyo-
pokea Khatwib Baghdadi katika kitabu chake Tariikh Juz. 12, uk. 
306.
17  Yeye akiwa ni mtoaji wa hadithi.
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Na kwa maana hii ni kwamba kisa hiki ni cha Kiyahudi. Na kauli 
yake “nilimsikia fulani ambaye Ubad amesahau jina lake” kama 
msemaji wa kauli hiyo ni Ubad mwenyewe basi huu ni uongo wa 
wazi!! Alaai amesema katika kitabu Jaamiul-Tafswiil fi Ahkaamil-
Maraasiil uk. 206: “Amemtaja Ibn Madini katika wale ambao ha-
wakustahili kuwa miongoni mwa Masahaba.” Na sanad ya kisa hiki 
ni dhaifu kwani Ubad bin Mansur ni dhaifu kama unavyokuta katika 
wasifu wake katika Tahdhiibul-Tahdhiib, Juz. 5, uk. 90. Na Sheikh 
wake Uday bin Artwaat ni mtu wa Sham Damascus anapokea ku-
toka kwa Abi Amamat na kutoka kwa mwingine, na Ibn Hajar ka-
tika kitabu Taqriib amemhesabu miongoni mwa wale wenye kuku-
baliwa!! Na maana ya hivyo ni kwamba kwake yeye haitolei hoja 
hadithi yake ila kwa kufuatia. Na amemtaja Ibn Haban katika kitabu 
Thuqaat, Juz. 5, uk. 271 na kasema: “Anapokea hadithi zisizo na 
mlolongo kamili wa wapokezi.”

Na Daru Qutni amebainisha kwamba yeye anatolea hoja had-
ithi zake kutoka kwa Amru bin Abasat. Kama ilivyo katika wasifu 
wake katika kitabu Tahdhiibul-Kamaal, Juz. 19, uk. 521. Na hadithi 
hii imeshatangulia katika Risala hii katika andiko nambari 30, zaidi 
ya hapo ni miongoni mwa hadithi za Kiyahudi zilizoelezwa kutoka 
kwa Abdullah bin Amru bin Aswi, nayo ni yenye kurudishwa na ku-
kataliwa kwetu sisi.

Na kwa hivyo imebainika kwetu kutokana na uwasilishaji huu 
wa hadithi ya kumuona Mwenyezi Mungu kwamba si Hadithi mu-
tawatiri kama wanavyodhani baadhi ya watu. Na kauli ishindayo ni 
kwamba hii ni hadithi iliyobuniwa au potofu au dhaifu, haikubaliwi 
katika masuala ya kifikihi na milango ya tohara bali wala katika 
fadhila za matendo na kuvutia na kutisha na kuogopesha. Itakuwaje 
sasa katika itikadi na katika dhati ya Mwenyezi Mungu (s.w.t) aliy-
etukuka kuileta picha ya mwili, uso, mawazo, umbo na sehemu.  
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Na mwenye kuifikiria na kuitadaburi Qur’ani tukufu ambayo 
haijiwi na batili mbele yake na nyuma yake atakuta ombi la kutaka 
kumuona Mwenyezi Mungu halikutajwa ndani ya Qur’ani ila kwa 
kulaumu, na kwa mantiki hiyo Mola Manani (s.w.t) anasema: “Wa-
nakuuliza watu wa kitabu wanakutaka uwateremshie kitabu kutoka 
mbinguni. Hakika walimuomba Musa makubwa kuliko hayo wakas-
ema: Tuoneshe Mwenyezi Mungu wazi wazi, ikawashika ngurumo 
(ya radi) kwa sababu ya dhuluma yao…..” 4:153.

Na kauli yake (s.w.t): “Na wakasema wale wasiotaraji kukutana 
nasi, mbona sisi hatuteremshiwi Malaika, au kumuona Mola Wetu? 
Bila shaka wamejitukuza katika nafsi zao na wameasi uasi mkub-
wa.” 25:21.

Uchambuzi wa Hadithi Isemayo: 
“Ewe Ambaye Macho Hayamuoni.”

Amepokea Tabarani katika kitabu Muujamul Awsat, Juz. 9, uk. 
172, kutoka kwa Anas bin Malik K kwamba Bwana Mtume 8 
alipita kwa mwarabu mmoja naye akiwa akiomba katika Swala yake 
akisema: “Ewe ambaye macho hayamuoni, wala dhana hazichang-
anyiki naye, wala hasifiwi na wasifiaji wala habadilishwi na matukio 
wala haogopi misukosuko ya zama, anajua uzito wa majabali na ki-
wango cha bahari, na idadi ya matone ya mvua, na idadi ya majani 
ya miti, na idadi ya yaliyofunikwa na giza la usiku na kuchomokewa 
na mchana, wala hazivichiki kwake mbingu wala ardhi wala bahari 
na kile kilichopo ndani ya kina chake, wala jabali na vilivyomo nda-
ni yake, ufanye umri wangu wa mwisho kuwa wa kheri, amali yangu 
ya mwisho kuwa ya kheri, na siku yangu nzuri iwe ni ile siku nita-
kayokutana Nawe.” Basi Mtume 8 akamtumia mtu; akasema: 
“Utakapomaliza kuswali mlete kwangu.”

Alipomaliza kuswali alimpeleka kwa Mtume, na hakika Mtume 
alikuwa amepelekewa zawadi ya dhahabu kutokana na baadhi 
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ya madini, na pindi yule bedui alipofika kwa Mtume, Mtume al-
impatia dhahabu akasema: “Ewe mwarabu unatokana na ukoo 
gani?” Akasema: “Ewe Mtume, ninatokana na ukoo wa Aamir bin 
Swa’aswa’at.” Akamuuliza: “Je, unajua kwa nini nimekuzawadia 
dhahabu?” Akasema: “Ni kutokana na undugu uliopo kati yetu na 
wewe Mtume.” Akasema: “Hakika undugu ni kweli, lakini nime-
kuzawadia dhahabu kutokana na usifiaji wako mzuri juu ya Mwe-
nyezi Mungu.”

Hafidh Haythami katika kitabu Majmau Zawaid, Juz.10, uk. 158, 
amesema: “Ameipokea Twabarani katika kitabu Awsat na wapokezi 
wake ni sahihi isipokuwa Abdullah bin Muhammad Abu Abdul-
Rahman Adhrami naye ni mkweli.” Na amekubali usahihi wake Al-
lamah mwanahadidhi Damiiri katika kitabu Hayatul-Hayawan Ku-
bra, Juz. 2, uk. 95 katika mada ya “ndege.” Na hadithi inajulisha juu 
ya kutoonekana kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t).

Yaliyopokewa Katika Qur’ani Tukufu Kuhusu  
Suala la Kuonekana Kwa Mwenyezi Mungu

Mwenyezi Mungu akurehemu, jua kwamba haifai kufupisha 
mtazamo katika suala lolote lile la kisheria kwa kukomea tu katika 
Sunna na hadithi kabla ya kuwa na mtazamo wa kina wa Qur’ani, 
kwani Qur’ani ndiyo asili ya kisheria ya awali ambayo inapasa kuwa 
chimbuko na asili ya fikra pale anapotaka binadamu mhusika kujua 
hukumu katika suala lolote la kisheria.

Na katika makosa makubwa ambayo baadhi ya watu wanay-
atenda leo ni kwamba hakika wao wanapotaka kuangalia suala lo-
lote la kisheria, akili zao na mawazo yao hukimbilia kwanza katika 
sunna na hadithi! Na huenda wakapuuzia uangaliaji na utafiti ka-
tika Qur’ani tukufu! Wala hawajui yaliyomo katika Qur’ani tukufu 
miongoni mwa Aya mbalimbali zenye kufungamana na suala husika. 
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La kwanza ambalo mtu hulisema: Katika suala hili kuna hadithi is-
emayo…..

Ni wajibu kubadili mfumo wa kufikiri kwetu, ambapo ni laz-
ima kuangalia kwanza ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu na 
kisha katika Sunna. Na baadhi ya watu wanasema kauli hii lakini 
wao hawaitendei kazi, tunawaona wanachukua hadithi mbovu zenye 
kukataliwa au yenye kuchukiza na wanaacha andiko la Aya ya wazi. 
Kwa mfano katika suala la uokovu wa wazazi wa kipenzi na mteule 
bwana wetu Mjumbe wa Mwenyezi Mungu, wao katika suala hili 
wanategemea hadithi mbovu zenye kurudishwa au zenye kuchukiza 
zenye kuonesha kwamba hao wawili hawatosalimika na kuokoka, 
na wanaziacha aya tukufu zenye kujulisha kwa kukata shauri juu ya 
kuokoka kwao.18

Na juu ya hili haifai kusemwa: Wewe sasa hivi unasema kwa rai 
ya Muutazilah au Khawaarij au mfano wa maneno hayo, kwani zin-
gatio ni dalili na hoja ya kisheria, sio kwa kauli ya fulani na fulani, 
basi wale ambao wanataka kufikia haki kutoka kwa watu wa elimu 
wanaangalia katika suala lolote kwa upande wa dalili zake na sio 
upande wa yule anayesema jambo hilo, hivyo huifanyia kazi kanuni 
iliyo mashuhuri isemayo: “Ijue haki utawajua watu wake” na haki 
haijulikani kwa kupitia watu, kwa hivyo haki haijulikani kwa kuwa 
kundi hili au kundi lile linasema hivi, na hakika inajulikana kwa 
kusihi kwa dalili. Kamwe haitotuzuia sisi kusema pindi tuonapo usa-
hihi wa dalili, sawa wasemao haki hiyo ni Ibaadhi, au Muutazilah au 
18 � Nayo ni kauli yake (s.w.t): “Ili uwaonye watu wasiofikiwa na muonyaji kabla yako, 

na huenda wakakumbuka.” 20:46 na huu ni uwazi katika watu wa Makka ambao ali-
tumwa kwao bwana wetu Mtume  na kutoka kwake ni baba zake na mababu zake, 
pamoja na kauli yake (s.w.t): ‘”Na wala sisi hatuadhibu mpaka tupeleke mtume” 17:15 
pamoja na kauli yake (s.w.t): “Na hakuwa Mola Wako mlezi mwenye kuiangamiza miji 
kwa dhuluma na hali wenyewe wameghafilika” 6:131 Na Hafidh Suyuutwi ana Risala 
tisa katika kadhia hii ili kuthibitisha kuongoka kwa wazazi wawili watukufu wa bwana 
Mtume .
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Zaydiyya au Shia Imamiyya au Jahamiyya au Dhahiriyya au wasio-
kuwa hao! Kwani wale watu wenye kusema sisi tunawafuata baba 
zetu wamekataliwa kisheria, na hilo limetajwa kwa kalamu ndani ya 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu anasema: “Bali 
walisema hakika sisi tuliwakuta baba zetu juu ya desturi na tunafuata 
nyayo zao.”(43: 22).

Na kutoka hapa tunaelekea kwenye Aya za Qur’ani zenye kufun-
gamana na suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu au ambazo 
wamezitolea hoja kwazo wale wenye kuthibitisha kuonekana kwa 
Mwenyezi Mungu au kutoonekana kwake, na Mwenyezi Mungu 
ndiye Mwezeshaji:

1.	 Aya ya 1: Aya ya kwanza katika maudhui hii, Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) anasema: 

وُجُوهٌ يوَْمَئذٍِ ناَضِرَةٌ إلِىَٰ رَبِّهاَ ناَظِرَةٌ وَوُجُوهٌ يوَْمَئذٍِ باَسِرَةٌ تظَنُُّ أنَْ يفُْعَلَ بهِاَ 
فاَقرَِةٌ 

“Nyuso siku hiyo zitang’aa zikingoja malipo kwa Mola Wao. Na 
nyuso (nyingine) siku hiyo zitakunjamana. Zitajua kuwa zitafikiwa 

na msiba uvunjao uti wa mgongo.” (75:22-25).

Aya hii “Nyuso siku hiyo zitang’aa zikingoja malipo kwa Mola 
wao.” inaelezea nyuso za watu katika ardhi ya ufufuo kabla ya ku-
ingia peponi na motoni! Na kuonekana kwa wale wenye kuthibi-
tisha hilo miongoni mwa watu wa kutakasa kama vile Ashairah, 
ni kwa watu wa peponi ndani ya pepo, takrima kutoka kwa Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t) na ufadhilisho, kwa dalili waliyoitoa ambayo 
ni Aya hii: “Wale waliofanya wema watapata wema na ziada” basi 
wema kwao ni pepo na ziada ni kumwangalia Mwenyezi Mungu 
(s.w.t).
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Hivyo basi ikiwa mahala pa kumwangalia ni peponi, na makafiri 
na wanafiki na watu wa maasi wamezuiwa kumuona Yeye (s.w.t) 
kama wanavyosema Ashairah wengi,19 na Aya hii hakika inaelezea 
hali za watu katika ardhi ya ufufuo kabla ya kuingia peponi na moto-
ni, basi maana ya neno “Naadhirat” lililopo kwenye Aya haitakuwa 
ni kuona wanakokukusudia, bali maana ya Aya itakuwa ni: Nyuso 
zitang’ara zitakuwa na furaha kwa sababu zitangojea thawabu za 
Mola Wao na kupewa pepo na kuneemeshwa, kama ulivyo mkabala 
wa hilo nyingine “Nyuso siku hiyo zitakunjamana, zikijua kuwa zi-
tavunjwa uti wa mgongo,” yaani zikipatwa na huzuni kubwa. 

Na maneno haya ni ubainifu wa jinsi itakavyokuwa katika ardhi 
ya ufufuo na hali ya waumini na makafiri siku hiyo, na kuonekana 
kutakuwa peponi. Hivyo hapa ni mahala pa mkabala baina ya nyuso 
ambazo zinangojea thawabu na nyuso ambazo zinangojea adhabu, 
na suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t) sio makusudio 
yake hapa, hususan hakika maneno yanafungamana na kisimamo 
kabla ya kuingia peponi au motoni.

Kisha Aya za Qur’ani zinahitimisha kwa maneno yake: “Nyuso 
siku hiyo zitajua kuwa zitafikiwa na kuvunjwa uti wa mgongo” na 
ni lini nyuso zikawa na dhana? Na nyuso kwa kawaida hazidhani 
wala kujua! Hakika nyoyo ndizo zinazodhani na kujua na mtu kwa 
ukamilifu wake! Basi inakuwa wazi kwamba sio makusudio yake 
nyuso wala macho! Bali dhati ndizo ambazo zinangojea, kudhani na 
kujua!!  

Na uangaliaji haunasibishwi na nyuso, hakika hunasibishwa na 
macho, na uso unajulisha juu ya dhati na sio juu ya jicho. Na watu 
wamedhani kwamba lafudhi “Naadhirat” katika lugha ya Kiarabu 
19 � Na hakika amenukuu kwa makubaliano juu ya hilo Hafidh Abu Bakar bin Arabi Ma-

liki katika kitabu Aaridhat Ahwadhi Sharhu Tirmidhi, Juz. 10 uk. 23 wakati wa kutoa 
maelezo ya hadithi ya sura, na akanukuu hilo kutoka kwa Imam Muhadithi Kawthari  
katika mstari wa pambizo juu ya kitabu As-maau wa Sifaaat cha Bayhaqi.
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halileti maana ya muntadhirah, na wamejibiwa na wale wenye kuka-
nusha kuwa kauli yao hiyo ni kosa! Kwa sababu lafudhi hiyo huwa 
inakuja kwa maana ya muntadhirat katika lugha ni kosa! Hakika 
imekuja hivyo katika Qur’ani tukufu katika kauli Yake (s.w.t): 

وَإنِِّي مُرْسِلةٌَ إلِيَْهِمْ بهِدَِيَّةٍ فنَاَظِرَةٌ بمَِ يرَْجِعُ الْمُرْسَلوُنَ 

“Na hakika mimi ni ninawapelekea zawadi, nami nitangoja watakay-
orudi nayo wajumbe.” (27:35), yaani mwenye kungojea yale watakay-

orudi nayo wajumbe.

Na pindi baadhi ya watu walipoona hili wakadhani kwamba 
naadhirat linapoungana au kupokea herufi “ilaa” maana yake huwa 
finyu kwa kumaanisha kuangalia kwenye kumaanisha kuona kuliko 
maarufu! Na kanuni hii iliyobuniwa haina msingi wowote katika 
lugha ya Kiarabu. Hakika imebuniwa tu na baadhi ya watu ili wam-
changanye yule ambaye hajui lugha ili kuhalalisha madhehebu yao. 
Na miongoni mwa yale yanayobatilisha hilo ni kaswida waliyoiim-
ba:

وجوه يوم بدر ناظرات إلى الرحمن يأتي بالخلاص

“Nyuso siku ya Badr zikiangalia kumwelekea Rahman, atakuja kwa 
umaliziaji.”

Na Raazi amesema katika Tafsiri yake Juz. 30, uk. 299, na ri-
waya ni sahihi: 

وجوه ناظرات يوم بدر إلى الرحمن تنتظر الخلاصا

“Nyuso zitaangalia siku ya Badri kumwelekea Rahman zikingojea 
malipo.”

Na kwa hali yoyote ile hizo zinafaidisha ungojeaji na mazingatio, 
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na akasema Ibn Wazir katika kitabu al-Awaswim Minal-Qawaswim, 
Juz. 5, uk. 225-225: “Khalil amesema: Waarabu husema Andhuru 
ilallahi Taala Waila fulani min Baynil-Khalaiq, yaani ninangojea 
kheri Zake, kisha kheri ya fulani.”

Kisha akasema: Hakika Sheikh wetu Abu Abdillah Baswary 
amejibu kwamba uangaliaji ikiwa kwa namna ya kugeuza mtoto wa 
jicho, sahihi hutumika neno Ilaa, vivyo hivyo kwa maana ya kungo-
jea, na wala haizuii kutumika (ilaa) kwa sababu majaazi hufuata njia 
ya uhalisia.

Nyongeza ya dalili za kilugha inaonesha kwamba neno Nadhar 
hata kama litatamkwa pamoja na Ilaa bado humaanisha kungojea na 
si kuona: 

Amesema Nabighat Dhubyaani mwandishi wa Ihdaa 
Mua’alaqaatil-Ashra:

نظرَ السقيمِ إلى وجوهِ العود نظرَتْ إليك بحاجة ٍ لم تقَْضِها،	
“Nimengojea kwako haja ambayo hujaikidhi, kama mgonjwa 

anavyongojea nyuso za wenye kumtembelea.”20 

Yaani nimengojea kutoka kwako kukidhi haja yangu kama vile 
mgonjwa anavyongojea aone nyuso za watu wenye kumzuru na 
kumliwaza! Na akasema Hatwiat aliyekufa mwaka 45 A.H naye ni 
Muhdharam: 

فما لكََ غَيْرُ تنَْظارٍ إلِيها كما نظََرَ الفقير إلِى الغني

“Basi kwa nini hungojei kama fukara anavyomngojea tajiri”

Na maana yake: Ni kama fukara anavyongojea kukirimiwa na 
tajiri! Na liangalie hilo katika kitabu Lisaanul-Arab, Juz. 5, uk.  219.
20 � Angalia hiyo katika Sharhu Diiwan Nabigha / kilichochapishwa na Daar Maktabat Hay-

aat Beirut uk. 29.

03_16_Kuonekana_1_April_2016.indd   73 5/3/2016   3:18:04 PM



74

KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

Na akasema Jamiil Buthaynat aliyekufa mwaka 82 A.H.

إني إليك لما وعدت لناظر     نظر الفقير إلى الغني المكثر

“Hakika mimi nangojea kwako uliloahidi, kama fukara anavyomn-
gojea tajiri mwenye mali nyingi.”

Yaani nangojea utekelezaji wa ahadi Yako kama anavyongojea 
fukara kupewa na tajiri.

Na akasema Jarir aliyekufa mwaka 110 A.H:

من كل أبيض يستضاء بوجهه    نظر الحجيج إلى خروج هلال

“Kutokana na kila weupe wenye kuangaza kwa uso wake, Mahujaji 
walingojea kuchomoza kwa mwezi mwandamo.”

Amesema Hafidh mwanalugha Abu Haban katika Bahru Muhiit 
kwenye Tafsir ya neno “Naadhirat” akinukuu kutoka kwa Zamakh-
shari; andiko lake:

Na kwa kuwa Zamakhshari ni miongoni mwa Muutazila…. basi 
ambalo linasihi pamoja naye ni yeye kuwa miongoni mwa maneno 
ya watu: ‘Mimi nangojea kuona fulani atanifanya nini’, akikusudia 
kutegemea na kutarajia, na hiyo ndio kauli ya msemaji:

وإذا نظرت إليك من ملك   والبحر دونك زدتني نعما
Ninapongojea ufalme ulionao,  ambao hata bahari haikufikii, hali 

hiyo inanizidishia tamaa.

عينتي ناظرة إلى الله وإليكم

Macho yangu yanamtegemea Mwenyezi Mungu na ninyi. 
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Na Ibn Utwiyat amesema: “Wanaona, yaani Muutazila, kwamba 
maana yake ni kuwa watangojea rehema za Mola Wao Mlezi, au 
thawabu au ufalme Wake. Hivyo wao wakakadiria uwepo wa neno 
lililoachwa, na kufanya hivyo ni jambo linalosihi katika lugha ya 
Kiarabu, kama vile unaposema: Fulani anakungojea wewe kwa kitu 
kadha; yaani katika utengenezaji wako wa kitu kadha.”

Na amekiri hilo Abu Haban, na hakika nimeeleza maneno yake 
na yale aliyoyanukuu katika kitabu chake kwa kuwa yeye ni imam 
mwandishi mwadilifu katika lugha. Hatoi maana kwa kutegemea 
maneno ya wafasiri, kwa sababu wafasiri wanafasiri Qur’ani kwa 
kujengea juu ya madhehebu yao na kinyume chake.

Na miongoni mwa yale yanayoonesha kwamba hata kama kitend-
wa kitapatikana kwa Ilaa bado halitamaanisha kuonekana, ni kauli 
yake Mola Manani: “Je, hujamuona Mola Wako vipi ametandaza 
kivuli.” Makusudio hapa si kumuona kwa macho bali ni kutafakari 
na kutaamali. Hivyo makusudio ya “Je, hujamuona Mola Wako” si 
kumuona kwa macho, kama ambavyo makusudio ya “Ilaa Rabiha 
Nadhirah” si kumuona kwa macho, bali makusudio yake ni kama 
tulivyotaja; ni kutaraji na kungojea, na hasa ukizingatia kwamba Aya 
iliyotumika kama dalili na ambayo ndiyo yenye mzozo, inafuatiwa 
na Aya nyingine inayonasibisha dhana kwa nyuso ilihali makusudio 
ni dhati. Na makusudio katika hali zote mbili ni dhati kwa majazi, 
na wala hakuna dalili ya kukata shauri juu ya kwamba makusudio ya 
kwanza ni halisi na katika Aya nyingine ni majazi. Hasa ukizingatia 
uwepo wa Aya zenye kujulisha kwamba kuomba kumuona Mungu ni 
jambo ninalokemewa na linalochukiwa, na hakika Mwenyezi Mun-
gu amesema: “Macho hayamdiriki Yeye.”

Na kauli yake: “Hawamzungumzishi Mwenyezi Mungu wala 
hawaangalii wao Siku ya Kiyama” makusudio si wao kumuona 
Mwenyezi Mungu, bali hakika Mwenyezi Mungu ndiye mwenye 
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kuwaona wao katika kila hali! Na amesema: “Na miongoni mwao 
yupo yule anayekuangalia wewe je, wewe unamuongoza kipofu 
hata kama hawaoni.” Na kauli Yake: “Je, wanaangalia ila wawa-
jie wao malaika au awajie Mola Wako Mlezi” na mfano wa kauli 
ya Mola Muweza: “Je, wanaangalia ila taawili yake,” na nyingine 
nyingi!  

Na katika kitabu Lisaanul-Arab, Juz. 5, uk. 215: “Unasema: 
‘Nadhartu Ilaa Kadhaa Wakadhaa,’ kwa maana ya kutazama kwa 
jicho na kwa moyo. Na mwenye kutaraji kitu naye husema: ‘Inna-
ma Nandhuru Ilallahi Thumma Ilayka.’ yaani hakika ninategemea 
fadhila za Mwenyezi Mungu kisha fadhila zako.” Na pia katika 
kitabu Lisaanul-Arab, Juz. 13, uk. 401: “Unasema: ‘Imtahantuhu 
Wamntahantul-Kalimah’ yaani nangojea na kuona atakuwa na hali 
gani.”

Yote hayo yanabomoa kanuni yao waliyojiwekea, ya kwamba 
kama kitendwa kitapatikana kwa Ilaa italazimu kuwa na maana ya 
kuona kwa macho, nayo ni kauli ya Abu Mansur kama ilivyokuja 
katika kitabu Lisaanul-Arab: “Ukisema: ‘Nadhartu Ilayhi’ basi 
haitakuwa ila kwa jicho.” Maneno haya ni batili na ni yenye ku-
kataliwa, ni kama maneno ya Ibn Arabi katika Aya Istiwai, alipo-
sema kuwa haifai kuifasiri hiyo kwa maana ya utawala!! Nayo ni 
kati ya madai yaliyobuniwa ya batili katika Kiarabu, na ni kutoka 
kwa Abu Mansur huyu imechukuliwa kanuni hii ambayo kiukweli 
ni uzushi batili!

Raghib katika kitabu Mufradat amesema: “Ilaa Twaaami Ghay-
ri Nadhirina Inahu, yaani ni wenye kukingojea.” Na maana yake 
si kuwa ni wenye kukitazama chombo, bali maana yake ni wenye 
kukingojea. 

Na kauli ya mshairi: 
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هْرُ إلِيَْهِمْ فاَبْتهَِلْ نظََرَ الدَّ

Ni utanabahisho kwamba yeye amewafanyia hiyana wao, hatimaye 
akawaangamiza.

Na baada ya ubainifu huu tunasema: Kwa uchache Aya hii si 
yenye kukata shauri juu ya suala hili bali hiyo ni dhana, na itikadi 
haijengwi ila juu ya yakini.

Kauli za Wanazuoni Miongoni Mwa Ahlus-Sunnah 
na Wengineo, Ambao Hawathibitishi Suala la  

Kumuona Mwenyezi Mungu Wala Hawasemi Hivyo.

Amedai Sheikh Abdul-Qahir Baghdadi katika kitabu Al-Farqu 
Baynal-Firaq, uk. 335, kuwa kuna Ijmai ya Ahlu Sunna kwam-
ba Mwenyezi Mungu (s.w.t) ataonekana Akhera. Lakini ukweli  
ni kinyume na hivyo kwani Ahlu Sunna wametofautiana katika 
hilo.

Wamesema wafasiri kama vile Qurtub, Juz. 19, uk. 107, na 
Razi Juz. 30, uk. 226, na hii ndiyo lafudhi ya Fahkru Razi: “Jua 
kwamba jamhuri ya Ahlu Sunna wanashikamana na Aya hii kut-
hibitisha kuwa waumini watamuona Mwenyezi Mungu (s.w.t) Siku 
ya Kiyama, lakini hakika wamebainisha wafasiri kwamba suala hili 
si Ijimai ya Ahlu Sunna, na hakika hiyo ni kauli ya wengi wao. Za-
ydiyya, Imamiyya, Ibaadhi, Muutazilah, maimamu wa Ahlul-Bayt 
katika karne za mwanzo, Bibi Aisha O na baadhi ya maimamu 
wa Ahlu Sunna kama vile Abu Salih Salman mwanafunzi wa Abu 
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Huraira, Mujahid, Akrama,21 Bashar bin Saray Afuhu,22 na Yahya 
bin Saleh Wahdhi23 na wengineo kama vile Jaswas na Imam Abu 
Hanifa S na Imam Ghazali S, wote hao wanaona kwamba hakika 
Mwenyezi Mungu haonekani duniani na wala Akhera.”

Na amesema Ibn Taymiyya Harrani katika Majmaul-Fatawa, 
Juz. 20, uk. 33-34: [Faslu: Na kosa lenye kusamehewa katika ijtiha-
di…kama vile….. aliyeitakidi kwamba hakika Mwenyezi Mungu ha-
onekani; kwa kauli yake: ‘Hayatomuona yeye macho’ na kauli yake: 
‘Na haikuwa kwa Mwenyezi Mungu aseme na kiumbe ila kwa njia 
ya ufunuo au nyuma ya pazia’ kama alivyotoa hoja Aisha kwa aya 
hizi mbili akikanusha Mtume 8 kumuona Mwenyezi Mungu, 
na hakika zinajulisha hivyo kwa njia ya ujumla, na kama alivyonu-
kuliwa kutoka kwa baadhi ya vizazi vilivyokuja baada ya Masahaba 
kwamba Mwenyezi Mungu haonekani, na wakafasiri kauli yake: 

إلِىَٰ رَبِّهاَ ناَظِرَةٌ وُجُوهٌ يوَْمَئذٍِ ناَضِرَةٌ �

Nyuso siku hiyo zitang’ara.  Zinamtazama Mola wako.  
(Surat Al-Qiyama 75: 22-23)

kwamba ni kungojea thawabu za Mola Wake Mlezi, kama ili-
vyonukuliwa kutoka kwa Mujahid na Abi Saleh].
21 �Kama alivyonukuu hilo kutoka kwa Mujahid na Abu Saleh Hafidh Ibn Jariir Twabari 

Salafi katika Tafsiir yake Juz. 14, uk. 20 / 192-193 kwa sanad zake sahihi, na Hafidh 
Ibn Hajar katika kitabu Al-Fat’hu Juz. 13, uk. 425 kutoka kwa Akrama, na Bukhari na 
Muslim kutoka kwa Bibi Bi. Aisha  kama inavyojulikana. Kama alivyonukuu hilo 
kutoka kwa Mujahid na Abu Saleh Hafidh Ibn Jariir Tabari Salafi katika Tafsiir yake Juz. 
14, uk. 20 / 192-193 kwa sanad zake sahihi.

22 � Naye ni miongoni mwa wapokezi wa Sunna. Wasifu wake umo katika kitabu Tahdhiibul-
Tahdhiib Juz. 1, uk. 394 cha Hafidh ibn Hajar.

23 � Naye ni miongoni mwa Maimamu wa Kisunni wakweli na miongoni mwa watu wa 
Bukhari na Muslim na wengineo, wasifu wake umo katika kitabu Tahdhiibul-Kamaal 
Juz. 31, uk. 379 cha Hafidh Mazzi.
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Aya ya 2: Aya ya pili katika maudhui hii ni maneno ya Mola Mu-
weza: “Si hivyo hakika wao kutokana na Mola Wao Mlezi siku hiyo 
watazuiwa.” Na inategemewa kuwa wao watazuiwa kupata thawabu 
Zake, ukarimu na utukufu Wake na pepo Yake, au kutoongea naye 
kama yasemavyo maneno ya Mola Manani (s.w.t): 

يهِمْ  ُ يوَْمَ الْقيِاَمَةِ وَلَا يزَُكِّ وَلَا يكَُلِّمُهمُُ َّهالل

“Wala Mwenyezi Mungu hatawasemesha hao Siku ya Kiyama wala 
hawatakasi.” (2:174). 

Basi wao kwa mujibu wa Aya hii wamezuiwa kupata re-
hema Yake na utakaso Wake.

Na hakika Imam Ghazali katika kitabu Mustaswfa Juz. 2, uk. 
192, amebatilisha utumiaji wa Aya hii kama hoja ya kuthibitisha ku-
onekana kwa Mwenyezi Mungu, aliposema huko: “Na Ashairah ka-
tika suala la kumuona Mwenyezi Mungu wameitumia Aya hii kama 
hoja: ‘Si hivyo hakika wao kutokana na Mola Wao Mlezi siku hiyo 
watazuiwa.” Akasema: Na hili linajulisha kwamba waumini wataku-
wa tofauti na wao, na kundi la wanatheolojia akiwemo al-Qadhi na 
kundi la mafakihi bingwa, ikiwa ni pamoja na Ibn Surayju, wame-
sema hakika Aya hiyo haina dalili juu ya hilo, nayo ndiyo kauli ye-
nye nguvu zaidi kwetu, na inajulisha juu yake njia za kuelekea…”. 
Basi Aya hii sio dalili juu ya kuonekana kwa Mwenyezi Mungu, na 
hakuna ndani yake utajo wa kumuona Mungu, wala haisihi kabisa 
kuifanya dalili kutetea suala la kumuona Mwenyezi Mungu (s.w.t).

Aya ya 3: Aya ya tatu ambayo inafungamana na suala la ku-
onekana kwa Mwenyezi Mungu ni ombi la Nabii Musa A kwa 
Mwenyezi Mungu la kumtaka amuoneshe nafsi yake, na kauli ya 
Mwenyezi Mungu kwake: “Hutaniona kamwe,” na aya kwa uka-
milifu wake ni hii: 
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ا جَاءَ مُوسَىٰ لمِِيقاَتنِاَ وَكَلَّمَهُ رَبُّهُ قاَلَ رَبِّ أرَِنيِ أنَْظرُْ إلِيَْكَ ۚ قاَلَ لنَْ ترََانيِ  وَلمََّ
ا تجََلَّىٰ رَبُّهُ للِْجَبلَِ  كِنِ انْظرُْ إلِىَ الْجَبلَِ فإَنِِ اسْتقَرََّ مَكَانهَُ فسََوْفَ ترََانيِ ۚ فلَمََّ وَلَٰ

لُ  ا أفَاَقَ قاَلَ سُبْحَانكََ تبُْتُ إلِيَْكَ وَأنَاَ أوََّ ا وَخَرَّ مُوسَىٰ صَعِقاً ۚ فلَمََّ جَعَلهَُ دَكًّ
الْمُؤْمِنيِنَ 

“Na alipofika Musa kwenye miadi yetu na Mola Wake akamsemesha, 
alisema: Mola Wangu nioneshe nikutazame. Akasema: Hutaniona 

kamwe, lakini tazama jabali, kama litakaa pahali pake ndipo utan-
iona. Basi Mola Wake alipojionesha kwa jabali, alilifanya lenye ku-
vunjika, na Musa akaanguka hali amezimia. Alipozinduka alisema: 

Utakatifu ni Kwako na mimi ni wa kwanza wa wanaoamini.” (7:143).

Tamko “hutaniona kamwe” yaani Nabii Musa A wala mtu mwing-
ine hatomuona Mwenyezi Mungu (s.w.t), hivyo ni aula kufungamana na 
kushikamana na maneno ya Mwenyezi Mungu (s.w.t): “Hutaniona ka-
mwe” badala ya kushikamana na kauli ya Nabii wetu Musa A: “Ewe 
Mola Wangu Mlezi nioneshe niweze kukuangalia Wewe,” hususan 
ukizingatia kwamba Nabii wetu Musa A alitubia kauli hii pindi alipo-
sema katika Aya hiyo hiyo: “Utakatifu ni Wako” yaani ninakutakasa na 
ninakuepusha Wewe na hilo “nimetubu Kwako na mimi ni wa mwanzo 
wa wanaoamini” yaani hakika Wewe huonekani.      

Na neno ‘kamwe’ linafidisha (kumaanisha) milele na daima:

ِ لنَْ يخَْلقُوُا ذُباَباً وَلوَِ اجْتمََعُوا لهَُ ۖ  إنَِّ الَّذِينَ تدَْعُونَ مِنْ دُونِ َّهالل

“…..Kwa hakika wale ambao mnaowaomba kinyume na Mwenyezi 
Mungu kamwe hawaumbi inzi hata wakikusanyika kwalo…..” 

(22:73). Hii imefidisha kushindwa kwao kabisa kufanya hilo! 

Na kuna mambo mawili yanayoizunguka Aya hii, ambayo in-
awezekana kuyatolea majibu, kwani baadhi ya watu wameyafanya 
kuwa ni hoja:
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Mosi: Hakika bwana wetu Musa A aliomba kumuona Mwe-
nyezi Mungu katika Aya hii mbele ya wana wa Israeli ambao aliwa-
chagua ili kukutana na Mwenyezi Mungu aliyetukuka: 

جْفةَُ قاَلَ رَبِّ لوَْ  ا أخََذَتْهمُُ الرَّ وَاخْتاَرَ مُوسَىٰ قوَْمَهُ سَبْعِينَ رَجًُال لمِِيقاَتنِاَ ۖ فلَمََّ
فهَاَءُ مِنَّا ۖ  شِئْتَ أهَْلكَْتهَمُْ مِنْ قبَْلُ وَإيَِّايَ ۖ أتَهُْلكُِناَ بمَِا فعََلَ السُّ

“Na Musa akachagua watu sabini katika kaumu yake kwa miadi 
yetu. Lilipowashika tetemeko alisema: Mola Wangu! Lau ungetaka 

ungeliwaangamiza wao na mimi zamani. Unatuangamiza kwa 
sababu ya yale waliyoyafanya wajinga katika sisi?…” (7:155).

Nayo ipo katika fuo hilo la kisa cha kuomba kumuona Mwenyezi 
Mungu, na kwa hivyo amesema Imam Razi katika Tafsiir yake Juz. 
8, uk. 15 na 20, wakati wa kutafsiri maneno ya Mola Manani: “Na 
akawachagua Musa wanaume sabini katika watu wake  ili akutane 
nasi…”:  “Na linalohusu zaidi ufasaha ni kutimiza maneno katika 
kisa kimoja katika nafasi mmoja, kisha kuhama kutoka kisa hicho 
kwenda kisa kingine baada ya kukitimiza. Ama kutaja sehemu ya 
kisa kisha kuhamia kisa kingine, kisha kuhama kutoka kisa cha pili 
baada ya ukamilifu wake kwenda kwenye kukamilisha kisa cha 
kwanza, hakika hali hiyo inawajibisha aina fulani ya mporomoko na 
utata, hivyo ni bora kuyalinda maneno ya Mwenyezi Mungu (s.w.t) 
na sifa hiyo.”

Na hili linafidisha kwamba Nabii Musa A aliomba kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu (s.w.t) mbele ya watu wake wamuone ili ifahamu 
kaumu yake kwamba hakika Mwenyezi Mungu haonekani, na kumu-
ona Mwenyezi Mungu (s.w.t) ni muhali, na hakika walisema: “Tu-
oneshe Mwenyezi Mungu wazi wazi,” naye hakuwa amemaanisha 
hasa kutaka kumuona aliposema “Ewe Mola Wangu Mlezi, nioneshe 

03_16_Kuonekana_1_April_2016.indd   81 5/3/2016   3:18:04 PM



82

KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

nikuangalie Wewe,” kama vile ambavyo Nabii wetu Ibrahim A 
hakuwa amemaanisha hasa kwamba nyota na mwezi ni miungu pale 
aliposema: “Huyu ndiye Mola Wangu Mlezi,” hakukusudia uungu 
wa sayari hizo mbili. Na hakika kila mmoja kati ya Manabii hao 
wawili alikusudia kuwaelewesha watu wake kwamba jambo husika 
ni muhali na haliko hivyo mnavyofikiria.

Pili. Je, Mitume F humuomba Mwenyezi Mungu kitu amba-
cho hakifai au muhali? Na uhakika ni kwamba bwana wetu Nabii 
Nuhu A alimuomba Mwenyezi Mungu jambo na Mwenyezi Mun-
gu akamwambia: “Ewe Nuhu hakika huyo sio katika watu wako…” 
(11:46). Na bwana wetu Ibrahim A alimuomba Mwenyezi Mungu 
amuoneshe namna gani anafufua maiti, na kwa kuwa suala hilo li-
likuwa linawezekana ambapo ni tofauti na suala la kumuona Yeye, 
Mwenyezi Mungu alimuonesha hilo, vivyo hivyo ombi la bwana 
wetu Nabii Isa A kuteremshiwa meza ya chakula kutoka mbinguni 
ni suala lililokuwa lawezekana na hivyo hakika lilitokea.

مَا كَانَ للِنَّبيِِّ وَالَّذِينَ آمَنوُا أنَْ يسَْتغَْفرُِوا للِْمُشْرِكِينَ وَلوَْ كَانوُا أوُليِ قرُْبىَٰ مِنْ 
بعَْدِ مَا تبَيََّنَ لهَمُْ أنََّهمُْ أصَْحَابُ الْجَحِيمِ

“Haimfai Mtume na wale walioamini kuwatakia msamaha washiriki-
na ijapokuwa ni jamaa. Baada ya kuwabainikia kuwa ni watu wa 

motoni.” (9:113). 

Na suala hili ni miongoni mwa mambo bayana ya kiitikadi am-
bayo Mitume wote wanayajua, kwamba washirikina Mwenyezi 
Mungu hawasamehi na wala hawaingizi peponi. Na pamoja na hivyo 
Mtume alikuwa halijui hilo na hivyo Mwenyezi Mungu akamfundi-
sha yeye na akamkataza kutokana na kile alichokifanya kinyume 
na hivyo, akasema (s.w.t): “Na akakufundisha yale uliyokuwa huy-
ajui…” (4:113). Na hakika bwana wetu Nabii Ibrahim A alim-
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uomba Mwenyezi Mungu (s.w.t) amsamehe baba yake, Mwenyezi 
Mungu amesema: 

قدَْ كَانتَْ لكَُمْ أسُْوَةٌ حَسَنةٌَ فيِ إبِْرَاهِيمَ وَالَّذِينَ مَعَهُ إذِْ قاَلوُا لقِوَْمِهِمْ إنَِّا برَُآءُ مِنْكُمْ 
ِ كَفرَْناَ بكُِمْ وَبدََا بيَْننَاَ وَبيَْنكَُمُ الْعَدَاوَةُ وَالْبغَْضَاءُ أبَدًَا  ا تعَْبدُُونَ مِنْ دُونِ َّهالل وَمِمَّ
سَْتغَْفرَِنَّ لكََ وَمَا أمَْلكُِ لكََ مِنَ  بَيِهِ لَأ ِ وَحْدَهُ إلَِّا قوَْلَ إبِْرَاهِيمَ لِأ حَتَّىٰ تؤُْمِنوُا باِللَّه

لْناَ وَإلِيَْكَ أنَبَْناَ وَإلِيَْكَ الْمَصِيرُ  ِ مِنْ شَيْءٍ ۖ رَبَّناَ عَليَْكَ توََكَّ َّهالل

“Hakika nyinyi mna kigezo kizuri kwa Ibrahim na wale waliokuwa 
pamoja naye, walipowaambia watu wao: Hakika sisi tumejiten-
ga nanyi na hayo mnayoyaabudu badala ya Mwenyezi Mungu. 

Tunawakataa; na umekwisha kudhihiri uadui na chuki baina yetu 
na nyinyi mpaka mtakapomwamini Mwenyezi Mungu peke Yake. 
Isipokuwa kauli ya Ibrahim kumwambia baba yake: Hakika ni-

takuombea maghufira; wala similiki chochote kwa ajili yako mbele 
ya Mwenyezi Mungu. Mola Wetu! Juu Yako tumetegemea, na Kwako 

tumerudi, na Kwako ndio marejeo.” (60:4). 

Na miongoni mwa maneno mazuri aliyoyanukuu Imam Razi 
kuhusiana na suala hili ni maneno yake katika Tafsiir yake Juz. 7, 
uk. 14 na 238 katika kutafsiri kauli yake (s.w.t): ‘Ewe Mola Wangu 
Mlezi nioneshe nikuangalie wewe, akasema hutaniona kamwe’: “Al-
Qadhi amesema: Waliyoyasema wanazuoni katika hilo ni kauli nne:

Ya kwanza: Ni aliyoyasema Hasan na wengineo24 kwamba haki-
ka Musa A hakujua kuwa suala la kuonekana Mwenyezi Mungu 
ni jambo lisiloruhusiwa juu ya Mwenyezi Mungu (s.w.t). Akasema: 
Pamoja na ujinga wa maana hii bado mtu anaweza kuwa mwenye 
maarifa na Mola Wake na uadilifu wake na tawhiid yake, haiko 

24 � Na hili linafidisha kwamba hakika kauli hii ni mashuhuri kwa masalafi, na ambalo ameli-
taja Raazi baada yake hakika hili ni tija inayopatikana yenye kunukuliwa kutoka kwa 
Muutazila katika aya hii hayatudhuru sisi chochote.  
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mbali kuwa kujua kuwa ni muhali Mungu kuonekana au si muhali, 
kunategemea ufunuo. 

Ya pili: Hakika Musa A aliomba kumuona Mwenyezi Mungu 
kwa ulimi wa watu wake. Hakika walikuwa wajinga kwa hilo wa-
kirudufu suala hilo juu yake wakisema: “Hatutokuamini wewe ka-
mwe hadi tumuone Mwenyezi Mungu wazi wazi,” basi akaomba 
Musa suala la kumuona Mwenyezi Mungu, na si kwa ajili yake yeye 
mwenyewe. Na pindi lilipopatikana zuio juu ya hilo, ikadhihirika 
kwamba hakuna njia ya kuwezekana hilo, na hii ni njia ya Abu Ali 
na Abu Hashim.

Ya tatu: Hakika Musa A alimuomba Mola Wake Mlezi maar-
ifa ya ajabu kwa dharura, na wenye kutoa maelezo haya ni wenye 
kutofautiana, miongoni mwao yupo mwenye kusema: Alimuomba 
Mola Wake Mlezi maarifa ya dharura. Na miongoni mwao yupo 
mwenye kusema; bali alimuomba Yeye kudhihirisha miujiza ya 
maajabu wakati wa kuteremka mambo ya hatari na wasiwasi kuto-
kana na maarifa yake hata ikiwa kutokana na kitendo chake, kama 
tunavyosema kuhusiana na maarifa ya watu wa akhera, na hilo ndilo 
alilolichagua Abu Qasim Ka’abi.

Ya nne: Makusudio kutokana na swali hili ni kumtaka Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t) ataje dalili za kusikia ambazo zinajulisha juu ya 
zuio la kuonekana Kwake, ili dalili ya kiakili itiliwe nguvu na dalili 
ya kusikia. Na kuungana dalili ni jambo lenye kutakiwa kwa wenye 
akili, nalo ni lile ambalo alilolitaja Abu Bakri Aswim.” Maneno ya 
Fakhru Razi yamekwisha.

Na kwa hiyo imebainika kwamba Aya ni dalili ya kutoonekana 
kwa Mwenyezi Mungu, na si dalili juu ya kuonekana kwa Mola Ma-
nani, kwani kiini cha hoja ni kauli Yake (s.w.t) “Hutaniona kamwe.” 
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Na itakuwaje hiyo iwe ni dalili juu ya kuonekana kwa Mola Mu-
weza? Na Mwenyezi Mungu ndiye Mwezeshaji.

Aya ya 4: Aya ya nne ambayo baadhi ya watu wameifanya dalili 
juu ya kuonekana kwa Mwenyezi Mungu ni kauli Yake (s.w.t):

للَِّذِينَ أحَْسَنوُا الْحُسْنىَٰ وَزِياَدَةٌ ۖ 

“Wale waliofanya wema watapata wema na ziada” (10:26).

Aya hii haina uhusiano kabisa na suala la kuonekana kwa 
Mwenyezi Mungu, si uhusiano wa karibu wala wa mbali. Na 
hakika wamefasiri neno “ziada” kuwa ni kumuangalia Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) kwa kutegemea hadithi isiyo sahihi. Na hakika tu-
meshawasilisha hadithi husika hapo kabla katika uwasilishaji wa 
hadithi katika kitabu hiki, nayo ni hadithi nambari 4, hadithi ya 
Abu Layla kutoka kwa bwana wetu Suhaybu K, nayo si sahihi. 
Na maana ya ziada hapa ni ziada ya thawabu na ujira kwa zaidi 
ya yale waliyoyatenda, kama mnavyosema kumwambia mwajiri-
wa: “Nimekupa ujira wa kazi yako na ziada.” Na ndio kauli yake 
(s.w.t): “Atawapa wao ujira wao na atawazidishia kutokana na 
fadhila Zake” (35:30), na kauli yake (s.w.t): “Ili Mwenyezi Mun-
gu awalipe mazuri ya yale waliyoyatenda, na awazidishie katika 
fadhila Zake…” (24:38).

Aya ya 5: Kauli ya Mwenyezi Mungu (s.w.t):

بَْصَارَ ۖ وَهوَُ اللَّطِيفُ الْخَبيِرُ  بَْصَارُ وَهوَُ يدُْرِكُ الْأ لَا تدُْرِكُهُ الْأ

“Hayamfikii macho; bali Yeye huyafikia macho. Naye ni Mpole 
Mwenye habari.” (6:103).

Aya hii iko wazi katika kukanusha kumuona Mwenyezi Mungu 
duniani na akhera. Na baadhi ya watu wameifanya hiyo ni miongoni 
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mwa dalili zenye kuthibitisha suala la kumuona Mwenyezi Mungu, 
na hili ni miongoni mwa mambo ya ajabu ya kushangaza!

Na Aya hii inajumuisha duniani na akhera, na inamjumuisha 
Bwana Mtume 8 katika usiku wa Israi na Miraji pia. Na Bibi 
Aisha O alikanusha kauli ya Ibn Abbas K ambayo ameinukuu 
kutoka kwa Kaab bin Akhbar kuhusiana na Bwana Mtume 8 
kumuona Mola Wake Mlezi usiku wa Miraji. Katika kujibu na kup-
inga suala hilo alitumia Aya hii, na kama Aya hii isingekuwa inaju-
muisha watu wote na hali zote, basi asingeifanya dalili ya kupinga 
hilo. Hakuna shaka kwamba yeye alikuwa ni mtu mwenye elimu 
zaidi juu ya lugha ya Kiarabu, na kwa hivyo imethibiti kwamba Aya 
hii inajulisha juu ya ukanushaji kwa kujumuisha watu wote.25 Na fuo 
la Aya katika Surat An’aam limejulisha juu ya zuio na kumtakasa na 
kumuepusha Mwenyezi Mungu na hilo.

Na kauli yake (s.w.t): “Macho hayamfikii,” mtendaji hapa ni ma-
cho na makusudio ni dhati ya Mwenyezi Mungu (s.w.t), wala ma-
cho hayamuoni Yeye, huo ni upande wa kwanza, na kwa upande wa 
pili “bali Yeye huyafikia macho.” Basi upande huu umetofautiana 
na ule wa kwanza, kwani amesema: “bali Yeye huyafikia macho” 
na mtendaji hapa ni Mwenyezi Mungu (s.w.t), kumbuka hakusema: 
Na macho yake yanawafikia wao, lakini amesema: “bali Yeye huy-
afikia macho.” Macho ambayo hayawezi kumuona Yeye! Kwa hivyo 
pande zote mbili za maneno sio zenye kuungana!

Na kwa ibara ya wazi zaidi ni kwamba: Hiyo ni kwa sababu 
kauli yake (s.w.t): “Macho hayamfikii” inazungumzia macho na ku-
fikia kwake; na inajulikana kwamba hakika kufikia kwa macho ni 
uangaliaji na utazamaji wake na si elimu.  Na fungu la pili nalo ni 
kauli yake (s.w.t): “Bali Yeye huyafikia macho,” inazungumzia yale 
ambayo Mwenyezi Mungu huyadiriki Yeye Mwenyewe kwa nafsi 
25  Tafsir Imam Razi, Juz. 7, uk. 13 / 133.
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Yake; wala halizungumzii yale ambayo hudirikiwa na uonaji wake 
au haizungumzii uonaji na yale anayoyaona (s.w.t), na hili fungu la 
pili hutegemewa ndani yake elimu na hutegemewa pia uonaji, na 
yote mawili yanaruhusiwa. 

Na kwa kuwa neno al-Baswar humaanisha mambo mengi iki-
wa ni pamoja na macho yenye kuona au uwezo wa kuona au vina-
vyoonwa; na kwa kuwa hakika Yeye anayafikia macho tokea pande 
zake zote hizi tatu, basi hali hiyo huturejesha hadi kwenye maana ya 
elimu, nayo ndiyo jumuishi zaidi; na haya hutokana na mishkeli ya 
kimaneno,  na hakujua hilo mwandishi wa kitabu cha Ibaanat! Na 
kwa hivyo makusudio ya kifungu cha kwanza “Macho hayamfikii” 
ni uangaliaji na utazamaji, na katika kifungu cha pili “Naye huy-
afikia maono” ni elimu! Na kwa hivyo inavunja maneno yake na 
mishkeli yake!

Kisha tunasema: Wamesema baadhi ya watu katika tafsiri ya Aya 
hii kwamba hakika macho hayamdiriki na hayamfikii kwa kumd-
hibiti, kwani Mwenyezi Mungu (s.w.t) hadhibitiwi na yeyote kati ya 
viumbe! Na kauli hii mbovu inafidisha kwamba wao hawatamuona 
Yeye mzima bali sehemu yake tu! Yaani wanaona sehemu yake na 
wala hawaoni sehemu iliyobakia, na wakati huo anakuwa ni vijiseh-
emu na kitu kazima, na anakuwa mwili! Na hii ni kauli batili!

Kukiri kwa Hafidh Ibn Hajar: 

Hafidh Ibn Hajar katika kitabu Al-Fat’hu, Juz. 8, uk. 607 ame-
sema: 

[Kinachopatikana ni kwamba makusudio ya Aya ni kukanusha 
udhibiti wakati wa kumuona Yeye, na sio kukanusha kumuona Yeye, 
na Qurtubi katika kitabu Mufhim ametoa dalili kwamba udiriki hau-
kanushi kumuona Yeye kwa ushahidi wa kauli yake (s.w.t) akielezea 
kuhusiana na watu wa Musa A: “Na pindi makundi mawili yalipoon-
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ana watu wa Musa wakasema hakika sisi ni wenye kufikiwa.” Na 
huo ni utoaji dalili wa ajabu kwani kinachofungamana na suala la 
udiriki katika aya 103 ya Sura ya 6 ni uonaji, hivyo ukanushaji kuwa 
ni kukanusha uonaji; tofauti na udiriki uliopo katika kisa cha Musa, 
na lau sio uwepo wa habari yenye kuthibitisha kuonekana kwa Mwe-
nyezi Mungu isingelifaa kuachana na dhahiri.] Imeisha kutokana ka-
tika kitabu Al-Fat’hu.

Aya ya 6: Kauli yake (s.w.t): 

ُ إلَِّا وَحْياً أوَْ مِنْ وَرَاءِ حِجَابٍ أوَْ يرُْسِلَ رَسُول وَمَا كَانَ لبِشََرٍ أنَْ يكَُلِّمَهُ َّهالل

“Na haikuwa kwa mtu yeyote kwamba Mwenyezi Mungu aseme naye 
ila kwa ufunuo au kwa nyuma ya pazia au humtuma mjumbe …” 

(42:51).

Aya hii imejulisha juu ya zuio la kumuona Mwenyezi Mungu 
(s.w.t) wakati Mwenyezi Mungu anaposema na mja wake, na kwa 
hivyo Bibi Aisha O akaitumia kutoa hoja kwa ujumla wake kuwa 
Bwana wetu Mtume Muhammad 8 hakumuona Mola Wake 
Mlezi usiku wa Miraji, kumrudi yule anayesema Mwenyezi Mungu 
anaonekana kwa macho. Naye sio mwingine bali ni Kaab Akhbar, 
na sio bwana wetu Ibn Abbas K, na huu ni uhakiki wetu kama uta-
kavyokuja baadaye katika kitabu hiki Mwenyezi Mungu akipenda.

Qurtubi katika tafsiri ya Aya hii ya 53 ya Sura ya 16, amesema: 
Kauli yake (s.w.t): “Haikuwa kwa mtu yeyote kwamba Mwenyezi 
Mungu aseme naye ila kwa ufunuo” sababu ya hilo ni Mayahudi 
walimwambia Mtume 8: ‘Kwa nini husemi na Mwenyezi Mun-
gu na kumwona Yeye26 ikiwa kweli wewe ni Nabii kama alivyokuwa 
Nabii Musa A? Hakika yeye alimwona, na hakika sisi hatutokua-
26 � Zingatia vipi hakika fikira hizi zenye kupatikana katika suala la kuonekana kwa Mola 

Manani ni fikira za kiyahudi za kumfanya Mola Muumba ana mwili, na hakika Mwe-
nyezi Mungu ameepukana nalo analibatilisha hilo na analikanusha na kulipinga hilo.
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mini wewe mpaka ulifanye hilo.’ Mtume 8 akasema: “Hakika Musa 
hakumuona Mwenyezi Mungu kamwe.” hapo ikateremka kauli yake 
(s.w.t) inayosema: ‘Na haikuwa kwa mtu yeyote kwamba Mwenyezi 
Mungu aseme naye ila kwa ufunuo…”’

Na Imam Fakhru Razi S27 amesema: “Muutazila wamesema: 
Aya hii inajulisha kwamba Yeye (s.w.t) haonekani, na kwa hivyo 
Yeye (s.w.t) amezingira vigao vya ufunuo Wake katika mambo haya 
matatu. Na lau ingelisihi uonekanaji wa Mwenyezi Mungu (s.w.t) 
kiasi cha Yeye kuongea na mja ilihali mja akimuona Yeye; basi hilo 
lingekuwa ni jambo la nne, na Mwenyezi Mungu amekanusha sehe-
mu hii ya nne kwa kauli yake: ‘Na haikuwa kwa mtu yeyote kwamba 
Mwenyezi Mungu aseme naye ila kwa ufunuo…’ ila katika sura hizi 
tatu.”

Na atakayezidisha sharti katika Aya hii kwa kudai kuwa maku-
sudio yake ni duniani, tutamwambia yeye: Huku ni kusahihisha 
sharia! Na kusahihisha sharia ni jambo lisilojuzu, hususan ukizinga-
tia kwamba dalili zilizotumika si sahihi na hazithibitishi hilo. Na 
muweka sharia haghafiliki hadi atanabaishwe, na wala hasahau hadi 
akumbushwe! Na hadithi zinazozungumzia suala la kumuona Mwe-
nyezi Mungu si sahihi kama tulivyotanguliza maneno juu yake.

Aya ya 7: Na wametoa dalili baadhi ya watu juu ya suala la kumu-
ona Mwenyezi Mungu kwa kauli Yake (s.w.t): 

مٌ ۚ تحَِيَّتهُمُْ يوَْمَ يلَْقوَْنهَُ سََال

“Maamkuzi yao siku ya kukutana Naye yatakuwa ni Salaam.” 
(33:44). Na kauli yake (s.w.t): “Basi anayetumaini kukutana na Mola 

Wake Mlezi na afanye vitendo vizuri.” (18:110), na aya nyinginezo kati 
ya zile ambazo zimetaja makutano hayo.

27  Katika tafsiri yake Juz. 14, uk. 27 / 188.
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Ukutanaji haufidishi kumuona, hii ni sawa na kauli Yake (s.w.t) 
kuhusiana na kifo: “Na kwa hakika mlikuwa mkiyatamani mauti kab-
la ya kuyakuta, basi mmekwisha yaona nanyi mnatazama.” (3:143) na 
wao hawakuyaona wala hawakuyaangalia hayo bali waliyaonja! Na 
yote hayo ni majazi na wala haikusudiwi kwayo uonaji wa macho!

Amesema Ibn Waziir akielezea jawabu katika hilo katika kita-
bu chake Al-Awaswim Minal-Qawaswim, Juz. 5, uk. 230: “Na asili 
katika jibu kuhusiana na hilo ni kwamba makutano si kwa maana 
ya uonaji, na kwa hivyo hutumia mmoja kati ya hao wawili namna 
ambayo haitumii mwingine, na juu ya hili hakika kipofu anasema: 
Nimekutana na fulani, na nimekaa mbele yake na nimemsomea yeye, 
na wala hasemi nimemuona yeye, vivyo hivyo mmoja wao anamuu-
liza mwenzake, je, umekutana na mfalme? Anasema: Hapana lakini 
nimemuona juu ya Ikulu.” – Na lau ingelikuwa kukutana kunajulisha 
kwamba waumini wanamuona Mwenyezi Mungu (s.w.t) basi inge-
wajibisha kauli yake: 

َ مَا وَعَدُوهُ وَبمَِا كَانوُا  فأَعَْقبَهَمُْ نفِاَقاً فيِ قلُوُبهِِمْ إلِىَٰ يوَْمِ يلَْقوَْنهَُ بمَِا أخَْلفَوُا َّهالل
يكَْذِبوُنَ 

“Kwa hiyo akawalipa unafiki nyoyoni mwao mpaka siku ya kuku-
tana naye (Mwenyezi Mungu) kwa sababu ya kumkhalifu Mwenyezi 

Mungu ahadi waliyomwahidi…” (9:77), ijulishe kwamba wanafiki 
watamuona, na wao hawasemi hivyo kwa sababu:

سَْفلَِ مِنَ النَّارِ وَلنَْ تجَِدَ لهَمُْ نصَِيرًا  إنَِّ الْمُناَفقِيِنَ فيِ الدَّرْكِ الْأ

“Hakika wanafiki watakuwa katika tabaka la chini kabisa motoni…” 
(4:145). - Itakuwaje sasa wamuone Mwenyezi Mungu (s.w.t)!

Basi maana ya kukutana Naye (s.w.t) kwa upande wa waumini 
ni ile ithibati yake kwao, na kukutana naye (s.w.t) kwa upande wa 
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wanafiki na makafiri ni ile adhabu yake kwao, yaani kukutana na ad-
habu Yake au kukutana na malaika Wake (s.w.t). Kwa hakika yapasa 
kufanya tadaburi katika mfano wa kauli yake (s.w.t) inayosema:

ذَا فاَلْيوَْمَ ننَْسَاهمُْ كَمَا نسَُوا لقِاَءَ يوَْمِهِمْ هَٰ

“Basi leo tutawasahau kama walivyosahau mkutano wa siku yao 
hii…” (7:51). Na kauli Yake (s.w.t) isemayo: 

خِرَةِ حَبطَِتْ أعَْمَالهُمُْ ۚ  بوُا بآِياَتنِاَ وَلقِاَءِ الْآ وَالَّذِينَ كَذَّ

“Na wale waliozikadhibisha Aya zetu na mkutano wa mwisho, 
vitendo vyao vimeharabika…” (7:147) na yote haya hayamaanishi 

kuonekana kwa Mwenyezi Mungu kabisa.

Aya ya 8: Na wametoa hoja baadhi ya watu kuhusu suala la ku-
onekana kwa Mwenyezi Mungu kwa kauli yake (s.w.t):

وَلقَدَْ رَآهُ نزَْلةًَ أخُْرَىٰ عِنْدَ سِدْرَةِ الْمُنْتهَىَٰ

“Na bila shaka yeye amemuona kwa mara nyingine. Penye mkunazi 
wa mwisho.” (53:13-14).

Na jibu: Hakika ambaye Mtume 8 alimuona kwa mara ny-
ingine sio mwingine bali ni malaika Jibrail A kwa dalili kadhaa wa 
kadha, kati ya hizo ni fuo la Aya mbalimbali, na miongoni mwa hizo 
ni: Mahala kwani alimuona katika mkunazi wa mwisho na Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t) hana mahali, sio mkunazi wa mwisho wala seh-
emu nyingine yoyote ile, na uonaji huo umetiliwa mkazo na Aya 
nyingine ambazo ziko katika mtiririko mmoja. Kati ya hizo ni kauli 
yake Mola Manani inayosema:
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لقَدَْ رَأىَٰ مِنْ آياَتِ رَبِّهِ الْكُبْرَىٰ
“Kwa hakika aliona katika dalili za Mola Wake Mlezi zilizo 

kuu.” (53:18), na bwana wetu malaika Jibril ni miongoni mwa ala-
ma na dalili za Mwenyezi Mungu aliyetukuka bila shaka yoyote. Ki-
sha wao wanaihukumu hadithi katika maana za Aya, na hakika Aya 
hizi zimefasiriwa kwa hadithi sahihi zilizomo katika vitabu sahihi, 
ambazo hazina kasoro wala msigano na kupingana.

Na katika Sahihi Muslim Juz. 1, uk. 159 na 177 kuna Hadithhi 
kutoka kwa Masruuq, amepokea kutoka kwa Bibi Aisha O kwam-
ba amesema: “Yeyote atakayesema moja kati ya matatu kwa hakika 
amemsingizia Mwenyezi Mungu uwongo mkubwa.” Nikasema: Ni 
yapi hayo? Akasema: “Yule anayedhani kwamba Mtume Muham-
mad 8 amemuona Mola Wake Mlezi, hakika huo ni uwongo 
mkubwa dhidi ya Mwenyezi Mungu (s.w.t).”

Anasema: Na nilikuwa nimeegemea basi nikaaa, nikasema: 
Ewe mama wa waumini! Nipe muda mimi wala usifanye haraka, je, 
Mwenyezi Mungu (a.j.) hakusema: 

فُقُِ الْمُبيِنِ  وَلقَدَْ رَآهُ باِلْأ

“Na hakika yeye alimuona katika upeo wa macho ulio safi.” (81:23), 

وَلقَدَْ رَآهُ نزَْلةًَ أخُْرَىٰ

“Na bila shaka yeye amemuona yeye kwa mara nyingine.” (53: 13)?!  

Akasema: “Mimi ni wa awali katika umma huu aliyemuuliza 
Mtume 8, akasema: Hakika huyo ni Jibrail, hakumuona katika 
sura yake ambayo ameumbiwa isipokuwa mara hizi mbili, alimuona 
yeye akiwa anateremka kutoka mbinguni, ukubwa wa umbo lake ni 
kati ya mbingu na ardhi.’”
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Aya ya 9: Na vivyo hivyo kauli yake (s.w.t): 

فُقُِ الْمُبيِنِ  وَلقَدَْ رَآهُ باِلْأ

“Na hakika yeye alimuona katika upeo wa macho ulio safi.” (81:23),

Na yametangulia maneno juu ya hilo, kwamba fuo la Aya 
mbalimbali katika sura hii linajulisha kuwa makusudio ni Jibrail, 
kwa sababu Mwenyezi Mungu (s.w.t.) hayuko katika upeo wa ma-
cho ulio safi, kwani upeo wa macho ulio safi ni sehemu, na Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t) ametakasika na uwepo katika mahala fulani, ila 
ni imani ya wale wajinga wenye fikra kuwa Mwenyezi Mungu ana 
mwili. Na fuo la Aya hizo ni kauli yake (s.w.t): 

ةٍ عِنْدَ ذِي الْعَرْشِ مَكِينٍ مُطَاعٍ ثمََّ أمَِينٍ  إنَِّهُ لقَوَْلُ رَسُولٍ كَرِيمٍ ذِي قوَُّ

“Kwa hakika hiyo ni kauli ya Mtume Mtukufu. Mwenye nguvu, 
mwenye cheo mbele ya Mwenye Arshi. Anayetiiwa kisha mwamini-

fu.” (81:19-21).

Na katika faslu inayofuata utakuja ufafanuzi zaidi kwa mapenzi 
ya Mwenyezi Mungu aliyetukuka juu ya hilo.

Aya ya 10. Zipo Aya ndani ya Qur’ani tukufu zinazobainisha kuwa 
ombi la kutaka kumuona Mwenyezi Mungu (s.w.t) ni miongoni mwa 
mambo yenye kukemewa kisheria, na kati ya hayo ni kisa cha Nabii 
wetu Musa A na ombi lake la kutaka kumuona Mwenyezi Mungu, 
na kuhusu hilo Mwenyezi Mungu (s.w.t) anasema: 

مَاءِ ۚ فقَدَْ سَألَوُا مُوسَىٰ أكَْبرََ  لَ عَليَْهِمْ كِتاَباً مِنَ السَّ يسَْألَكَُ أهَْلُ الْكِتاَبِ أنَْ تنُزَِّ
اعِقةَُ بظِلُْمِهِمْ ۚ َ جَهْرَةً فأَخََذَتْهمُُ الصَّ لكَِ فقَاَلوُا أرَِناَ َّهالل مِنْ ذَٰ
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“Watu wa kitabu wanakutaka uwateremshie kitabu kutoka mbin-
guni. Hakika walimuomba Musa makubwa kuliko hayo wakasema: 

Tuoneshe Mwenyezi Mungu wazi wazi, ikawashika ngurumo (ya 
radi) kwa sababu ya dhulma yao…” (4:153) 

Na kauli yake Mola Manani (s.w.t):

ئكَِةُ أوَْ نرََىٰ رَبَّناَ ۗ  وَقاَلَ الَّذِينَ لَا يرَْجُونَ لقِاَءَناَ لوَْلَا أنُْزِلَ عَليَْناَ الْمََال

“Na walisema wale wasiotumai kukutana nasi: Mbona sisi hatuter-
emshiwi Malaika, kumuona Mola wetu Mlezi?…” (25:21), Na maku-

sudio kuhusiana na hayo yako wazi na dhahiri.

Dalili za Kiakili Ambazo Baadhi ya Watu Wanadai Kuwa 
Zinathibitisha Kwamba Mwenyezi Mungu Ataonekana:

Wameeleza baadhi ya watu hoja na dalili walizoona kuwa ni 
miongoni mwa dalili za kiakili zenye kuthibitisha kuwa yafaa na 
inawezekana kumuona Mwenyezi Mungu (s.w.t) au kwamba suala 
hilo limethibiti, na kati ya dalili hizo batili ni kauli yao: 

Ya Kwanza: Kila kilichopo inasihi kuonekana, na Mwenyezi 
Mungu yupo, kwa hivyo inasihi Mola Manani aonekane!!!

Kwa hakika kwangu mimi huu ni upotofu miongoni mwa mapoto-
fu! Kwani kanuni ya kila kilichopo inasihi kuonekana iliyosemwa na 
baadhi ya wanatheolojia ni kanuni batili, haina msingi wowote sahihi 
kama wasemavyo watu wa elimu ulimwenguni. Na hakika iliwekwa 
na aliyeiweka ili kuthibitisha muradi wake! Nayo ni kanuni iliyobuni-
wa ambayo haina msingi wowote wa usahihi! Kuna vitu havionekani 
na yeyote hata darubuni (Telescope) na hadubini (Microscope) kama 
vile hewa na mvutano na sumaku, mvutano wa mawimbi ya umeme 
na kuhisi maumivu na vitu vingi ambavyo inawezekana mwanadamu 
akavitafakari na akaulizia kwa watu wa elimu na wenye ubobezi.
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Na kanuni hii pia ni batili kisheria, kwa kauli ya Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) aliposema: “Na ninaapa kwa vile mnavyoviona na 
msivyoviona.” Mwenyezi Mungu amebainisha kwetu kwa lafudhi 
ya (vile) yaani ambavyo, neno lenye kujulisha juu ya vitu visivyo na 
akili, kwamba kuna vitu tunavyoviona na vipo tusivyoviona, na kwa 
mujibu huu vitu vimegawanyika sehemu mbili: Vyenye kuonekana 
na visivyoonekana, na kwa hivyo imebatilika kanuni hii ya kipotofu.

Na hata tukijaalia kuwa kila kilichopo kati ya vilivyoumbwa ina-
sihi kuonekana, bado Mwenyezi Mungu (s.w.t) haimhusu kanuni hii 
wala haifanyi kazi juu Yake, kwani yeye “hafanani na chochote,” 
na kwamba yupo lakini sio kama vile vilivyopo. Hana mwili, hana 
umbo, hachukui nafasi katika sehemu ya wazi wala hana urefu wala 
upana wala kina wala sura wala umbo, wala kiwiliwili, na kwa hivyo 
linafeli hitimisho walilolitaka hao kwamba Mwenyezi Mungu ata-
onekana, kwani kila kilichopo kinaonekana, kwa sababu kumlingan-
isha Muumba na viumbe ni ufisadi na uovu na batili.

Ya Pili: Kauli yake: Je, wewe na wanazuoni ambao wamesema 
kuwa haiwezekani kumuona Mwenyezi Mungu ndio wajuzi zaidi au 
Nabii wetu Musa A ambaye aliomba kumuona Mwenyezi Mungu? 
Na Manabii ni wajuzi zaidi ya watu wa yale yanayowezekana na 
yanayokuwa ni muhali katika haki ya Mwenyezi Mungu (s.w.t)!!

Jibu: Ukemeaji na uogopeshaji dhidi ya mpinzani katika yale 
ambayo yeye amepatia, madahara yake hayamrudii isipokuwa yule 
mtoaji vitisho! Wala hili halizuii sisi sote kuwa wenye kujua na 
wenye maarifa na jambo fulani sasa hivi baada ya Mtume 8 
kutumwa, halizuii sisi kuwa na maarifa na jambo kuliko Manabii 
Wake kabla Mwenyezi Mungu hajawapa elimu na kuwajulisha jam-
bo husika! Bali huenda ukawa wewe na wanazuoni wa Kiislamu 
ni wajuzi zaidi wa jambo miongoni mwa mambo ya Kiislamu ya 
leo kuliko bwana wetu Mtume Muhammad 8 kabla Mwenyezi 
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Mungu hajamfundisha yeye jambo hilo! Na hii haimaanishi kuwa 
watu ni wajuzi zaidi kuhusu hilo kuliko Mtume 8 na Manabiii 
ambao wao ni wajuzi zaidi ya viumbe na wenye maarifa zaidi kuliko 
wao kuhusu Mwenyezi Mungu, basi utoaji vitisho na uogopeshaji 
hautangulizi wala haucheleweshi!

Natoa dalili yenye nguvu zaidi juu ya hilo, nasema: Bukhari 
katika Sahih yake amesema: “Mlango wa yale aliyokuwa Mtume 
8 akiulizwa ambayo ufunuo haukuteremshwa kwake, na yeye 
akisema: Sijui au hakujibu mpaka uteremshwe ufunuo….. na Ibn 
Mas’ud amesema: Mtume 8 aliulizwa kuhusu roho basi akan-
yamaza mpaka ilipoteremka Aya.” Na Bukhari (7309) amepokea ku-
toka kwa Jabir bin Abdillah Answar kwamba alipatwa na maradhi 
basi Mtume 8 akamtembelea akamwambia: Nifanye nini katika 
mali yangu? Akasema: Basi hakunijibu mimi lolote mpaka ilipoter-
emka Aya ya mirathi.

Na wewe hivi sasa na wanazuoni wa Kiislamu mnajua hukumu 
ya mirathi. Na mbora wa viumbe, na yeye ndiye mjuzi zaidi, kabla 
ya muda huo alikuwa hajui jambo hili, na kwa hivyo akanyamaza na 
hakujibu chochote mpaka ilipoteremka Aya.

Na Nabii wetu Musa A – kwa sura yoyote ile hata ikiwa haija-
nukuliwa ni kwa lengo lipi aliomba, ila yeye anajua kuwa hilo hali-
fai na haliwezekani – alipoomba hakuwa anajua hukumu yake basi 
Mwenyezi Mungu akamfundisha yeye na akasema: “Kamwe hutan-
iona” na kwa hivyo akaomba msamaha Nabii wetu Musa A juu ya 
swali kama ilivyokuja mwishoni mwa Aya aliposema: “Na alipoz-
induka akasema: Utakasifu ni Wako, natubu Kwako, na mimi 
ni wa kwanza wa wanaoamini.” (7:143). Na baada ya Mwenyezi 
Mungu kumpa maarifa yeye kwa kauli yake: “Kamwe hutaniona” na 
kutujulisha sisi kwa kauli yake: “Macho hayamfikii bali yeye huy-
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afikia macho” tumejua kuwa hilo haliwezekani, na Nabii Musa A 
kabla ya kuomba hakuwa mwenye kujua hilo! Na kwa hivyo Mwe-
nyezi Mungu aliwaneemesha Mitume wake akasema: 

ِ عَليَْكَ عَظِيمًا  وَعَلَّمَكَ مَا لمَْ تكَُنْ تعَْلمَُ ۚ وَكَانَ فضَْلُ َّهالل

“Na amekufundisha yale uliyokuwa huyajui, na hakika fadhila ya 
Mwenyezi Mungu juu yako ni kubwa.” (4:113).

Basi Mwenyezi Mungu (s.w.t) amemwambia mbora wa viumbe 
na mjuzi zaidi, bwana wetu Mtume Muhammad 8: “Na akuku-
kuta ukihangaika (kuongoza watu) naye amekuongoza?” (93:7) na 
akamwambia: “Na tukakufundisha yale uliyokuwa huyajuwi” basi 
Mitume wanazaliwa hali hawana maarifa ya Mwenyezi Mungu wala 
elimu ya dini na hakika Mwenyezi Mungu huwaelimisha wao kitu 
kimoja baada ya kingine baada ya kutumwa rasmi!! Hapo inater-
emka Qur’ani kidogo kidogo ili apate kujua na kupata maarifa ya 
jambo moja baada ya jingine!!

Na mimi ninauliza hapa: Je, Nabii tangu muda wa awali (ka-
tika ulimwengu wa mbegu) anakuwa ni Nabii na anakuwa ni mjuzi 
wa kila kitu au Mwenyezi Mungu anamfundisha mambo kidogo 
kidogo? Ukisema tangu ulimwengu wa mbegu, nitasema: Hakuna 
dalili juu ya hilo!! Na kwa hivyo wakasema: Na mara ngapi Mtume 
Muhammad Mustafa 8 alijibu ndio baada ya kujiwa na wahyi, 
kinyume na hivyo alikuwa hatoi jibu lolote.

Na ukisema: Kidogo kidogo…ninasema kukwambia wewe: Na 
haya ni miongoni mwa mambo hakuwa anayajua kabla, na wewe na 
yeye sasa hivi ni wajuzi wa hilo! Au ilikuwa ni mtindo wa kutaka 
kuingiza kidogo kidogo na aliwataka watu wake wapate hivyo!! Na 
uwepo wa kauli yake A baada ya kuomba kumuona Mwenyezi 
Mungu: “Utakasifu ni Wako  nimetubu Kwako na mimi ni wa kwan-
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za wa walioamini” inatilia mkazo maneno yetu na kubainisha kuwa 
vitisho na uogopeshaji dhidi ya mwenye kwenda kinyume kwa kauli 
yake: ‘Itakuwaje Manabii wawe hawamjui Mwenyezi Mungu…’ ni 
kauli batili haina maana na wala haina ulazima!

Na ama Walii: Hakuna tatizo yeye kutomjua Mola Wake 
Mlezi! Na kutokuwa mkamilifu! Kwani hujifunza kidogo kidogo! 
Na kauli ya kuwa Walii hawi mjinga ni kauli isiyokubalika na hai-
na mashiko na ni yenye kukataliwa! Kama vile ulazimishaji wa 
kwamba kauli yangu katika muktadha wake inalazimisha mimi 
kuwa ni mjuzi na mwenye maarifa zaidi ya kumjua Mwenyezi 
Mungu kuliko Nabii Musa A ni maneno ambayo haiwezekani 
kusemwa kulingana na kipimo cha maelezo tuliyokwisha tangu-
liza hapo kabla!!

Ya Tatu: Upotoshaji kwamba Mwenyezi Mungu atawaumbia 
watu Siku ya Kiyama macho na uonaji mwingine wa kudumu kwa 
hivyo watamuona Mwenyezi Mungu (s.w.t) na watamtazama Yeye 
na sio utazamaji wenye kutoweka na kwisha!!

Nasema: Hakika huo ni upotofu hauna dalili, na ni ufinyu wa 
kimawazo na ufikiriaji finyu na duni! Tunasema: Uonaji wa macho 
duniani na akhera umeumbwa na ni wenye kuzuka, nao hata ukito-
kafautiana na wa akhera ila hakika huo utabakia wenye mapungufu 
na ni dhaifu kwani huo umeumbwa na umezuka hauwezi kumdiriki 
wa tangu na tangu muumbaji wa kila kitu!

Na hili linafungamana na jambo muhimu katika utoaji wao wa 
dalili kwa kutumia kisa cha Nabii wetu Musa A, hakika wao wanas-
ema hakika Mwenyezi Mungu haonekani duniani kwa macho yenye 
kuisha! Basi ni kwa nini wanatumia ombi la bwana wetu Nabii Musa 
A kutaka kumuona  Mwenyezi Mungu kuwa ni dalili ya yeye ku-
kusudia kumuona Mungu duniani kwa jicho la kwisha ambalo hali-
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jawa na nguvu mfano wa macho ya watu wa akhera yenye nguvu 
ambayo wao wanadai?!

Kadhia ya Mtume Kumuona Mwenyezi  
Mungu (s.w.t.) Usiku wa Israi na Miraji:

Mweyezi Mungu akurehemu. Jua kwamba hapana budi kufanya 
utafiti juu ya suala hili kwanza kwa upande wa uwepo wake ndani 
ya Qur’ani tukufu, tunasema: Na hakika zimeshatangulia kwa ufupi 
kauli Yake (s.w.t): “Na hakika alimuona mara nyingine katika 
mkunazi wa mwisho” na kauli Yake (s.w.t): “Na hakika yeye al-
imuona katika upeo wa macho ulio safi” (81:23), na kauli Yake 
(s.w.t): “Kisha akakaribia, na akateremka. Ndipo akawa umbali wa 
pinde mbili au karibu zaidi,” na sasa hebu tuangalie kwa mapana na 
Mwenyezi Mungu (s.w.t) Ndiye Mwezeshaji.

Kauli yake (s.w.t): “Kisha akakaribia, na akateremka. Ndipo 
akawa umbali wa pinde mbili au karibu zaidi.” Ninasema: Hapana 
budi kuzirejea Aya hizi pamoja na zile za kabla yake ili tuweze kuzi-
fahamu kutokana na fuo lake na mtiririko wake wa maana, twende 
mwanzoni mwa Surat an-Najmi, tunasema: Mwenyezi Mungu (s.w.t) 
anasema:

وَالنَّجْمِ إذَِا هوََىٰ مَا ضَلَّ صَاحِبكُُمْ وَمَا غَوَىٰ
“Naapa kwa nyota inapoanguka. Mwenzenu hakupotea.” 

(53:1-2), yaani Bwana wetu Mtume Muhammad 8, na kisha: 

مَا ضَلَّ صَاحِبكُُمْ وَمَا غَوَىٰ وَمَا ينَْطِقُ عَنِ الْهوََىٰ إنِْ هوَُ إلَِّا وَحْيٌ يوُحَىٰ
“Na wala hakukosea wala hatamki kwa matamanio yake, 

hayakuwa haya ila ni ufunuo anaofunuliwa” (53:2-4), yaani un-
aoshuka kwake, na ufunuo huu ambao umeteremka juu ya bwana 
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wetu Mtume 8 amemfundisha yeye kwa amri ya Mwenyezi 
Mungu (a.j.) bwana wetu Jibrail A, ametuhabarisha Mwenyezi 
Mungu kuhusiana na hali yake na wasifu wake kwa kauli yake 
(s.w.t) baada ya hili: 

ةٍ فاَسْتوََىٰ عَلَّمَهُ شَدِيدُ الْقوَُى ذُو مِرَّ
“Amemfundisha mwenye nguvu sana28 mwenye umbo zuri, 

akatulia.” (53:5-6), na wasifu huu ni wa bwana wetu Jibrail A 
ambaye Mwenyezi Mungu amesema kumhusu yeye katika Aya ny-
ingine: 

ةٍ عِنْدَ ذِي الْعَرْشِ مَكِينٍ مُطَاعٍ ثمََّ أمَِينٍ  ذِي قوَُّ
“Mwenye nguvu, mwenye cheo mbele ya mwenye Arshi, 

mwenye kutiiwa huko mwaminifu.” (81:20-21), na maana ya neno 
“dhu Mirratin” yaani kiumbe mwenye nguvu nyingi sana. Amesema 
al-Hafidh Abu Hayan katika kitabu al-Bahru al-Muhiti: ‘“Naye yuko 
upeo wa juu kabisa’ (53:7) yaani Mtume alimuona Jibrail jinsi alivyo 
akiwa ameziba upeo wa macho juu kabisa, akiwa na mabawa 600, na 
muda huo akamkaribia Mtume Muhammad 8 mpaka akakaribia 
ukaribu wa pinde mbili. Na vivyo hivyo yeye alionekana mara ny-
ingine akiwa na mbawa 600 sehemu ya mkunazi wa mwisho… ‘ki-
sha akakaribia’ kwa Mtume 8 ‘Akateremka’ basi akaning’inia 
angani, na alikuwa umbali wa masafa mafupi karibu naye mfano wa 
‘umbali wa pinde mbili, au karibu zaidi’ (53:9). 

28 � Lafudhi hii ina maanisha kwamba makusudio hapa sio mwingine bali ni bwana wetu 
Jibrail ambaye Mwenyezi Mungu (s.w.t) amemtuma yeye kwa Bwana wetu Muhammad 
 kuwa  ni mwalimu, naye amesifika kwamba ni mwenye nguvu kubwa na kwam-
ba yeye akaenea akatulia kwani yeye katika upeo wa mbali wa juu kabisa na hakika 
alikaribia na akateremka au akawa umbali wa pinde mbili kutoka kwa mtume  au 
karibu zaidi, na hakika yeye alimfunulia bwana wetu Muhammad  aliyomfunulia 
kati ya yale ambayo aliyomwamrisha yeye kutoka kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t).
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Basi zikaondolewa nyongeza hizi kama alivyosema Abu Ali ka-
tika kauli yake: ‘Na hakika umenifanya mimi kutokana na Khuzaima 
kidole kimoja, yaani mwenye masafa ya umbali wa kidole kimoja.’ 
‘Au karibu zaidi’ kwa ukadiriaji wenu, kama vile kauli yake ‘au wa-
nazidisha’, ‘hadi kwa mja Wake’ yaani hadi kwa mja wa Mwenyezi 
Mungu… ‘Yale aliyomfunulia” ni kutukuza ufunuo ambao amem-
funulia yeye hapo kabla.’” Imekwisha.

Na amesema Ibn Atwai: “Kisha akakaribia’ wengi wamesema: 
Yaani Jibrail alikaribia hadi kwa Mtume Muhammad akiwa katika 
umbile lake halisi, na Ibn Abbas na Anas bin Malik wakasema katika 
hadithi ya Israi: Yaliyo katika muktadha huo ni kwamba ukaribiaji 
huegemezwa kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t) … na sahihi ni kwamba 
yote yaliyopo katika kauli hizi yanamhusu Jibrail, kwa dalili ya kauli 
ya Mwenyezi Mungu ‘Na hakika alimuona yeye mara nyingine.” 
(53:13). Hakika hii awe alishawahi kumuona kabla ya hapo, na haki-
ka haijapokewa kuwa Mtume aliwahi kumuona Mola Wake Mlezi 
kabla ya usiku wa Israi….. 

‘Basi akamfunulia’ yaani Mwenyezi Mungu ‘mja wake…’ na 
Hasan amesema: ‘Basi akamfunulia Jibrail mja wa Mwenyezi Mun-
gu Muhammad 8 yale aliyomfunulia kama vile ya awali.’ Na 
Ibn Zayd akasema: ‘Basi akamfunulia Jibrail mja wa Mwenyezi 
Mungu Muhammad 8 yale aliyomfunulia yeye Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) Jibrail A…’ ‘Haukusema uongo’ (53:11) moyo wa 
Muhammad 8 yale aliyoyaona kwa macho yake kutokana na 
sura ya Jibrail: Yaani yale yaliyosema moyo wake pindi alipomuona 
kwamba sikukujua wewe, yaani: Hakika yeye alimuona kwa macho 
yake mawili na akamwelewa kwa moyo wake, na hakuweka shaka 
katika yale aliyoyaona yeye kwa haki.’”

Haya ndio yaliyoelezwa na kunukuliwa na Hafidh Abu Hayyan 
katika kitabu chake Bahrul-Muhit. Na kutokana na hayo inabaini-
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ka kwamba Aya hii haina dalili inayothibitisha kuwa Bwana wetu 
Mtume 8 alimuona Mwenyezi Mungu (s.w.t).

Nasema: Na ama yale yaliyokuja kutoka kwa Ibn Abbas na 
Anas bin Malik kwamba ukaribiaji huo ni kukaribia kwa Mwenyezi 
Mungu (s.w.t), ni batili na yanakataliwa na mahafidhi na watu wa 
elimu hata kama yameelezwa ndani ya Sahih, ninakusudia Bukhari. 
Katika Bukhari 7517 kuna riwaya kutoka kwa bwana wetu Anas bin 
Malik katika hadithi ya Israi: “Na akamkaribia Jabbar Mola Mlezi 
na Mtukufu na akateremka hadi akawa umbali wa pinde mbili au 
karibu zaidi.”

Hafidh Ibn Hajar katika kitabu Fat’hul-Bari, Juz. 13, uk. 483: 
[Khattabi amesema: “Hakuna katika kitabu hiki yaani Sahihi 
Bukhari hadithi ichukizayo zaidi kidhahiri wala ichukizayo vionjo 
kama hadithi hii, kwani muktadha wake unaweka mipaka ya masafa 
baina ya pande mbili zilizotajwa, na kupambanua sehemu ya kila 
upande mmoja kati ya hizo mbili, hili hakika linajulisha mshabi-
hiano na mfanano kati Yake na kitu ambacho alikikaribia kutoka juu 
mpaka chini.”]

Kisha Hafidh katika uk. 484 akasema: [Akasema: (Yaani Khat-
wabi) “Hakika imepokewa hadithi hii kutoka kwa Anas bin Malik 
kutoka katika njia isiyokuwa ya Sharik. Katika njia hiyo hakutaja 
ndani yake tamko hili baya, jambo ambalo linatilia nguvu kwamba 
tamko hilo limetoka upande wa Sharik.”] 

Na ameeleza Umawiy katika kitabu Maghaziya na kutoka ka-
tika njia yake ameeleza Bayhaqi kutoka kwa Muhammad bin Amru 
kutoka kwa Abi Salama kutoka kwa Ibn Abbas K katika kauli 
yake (s.w.t) inayosema: “Kisha akakaribia akateremka” akasema: 
“Alikaribia kwake Mola Wake, na sanadi hii ni nzuri, nayo ni usha-
hidi wenye nguvu juu ya riwaya ya Sharik.”

03_16_Kuonekana_1_April_2016.indd   102 5/3/2016   3:18:05 PM



103

KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

Kisha Khatwabi akasema: “Na katika hadithi hii kuna tamko 
jingine ambalo kalitaja Sharik peke yake, hakuna mwingine ali-
yelitaja, nalo ni kauli yake: ‘Basi akaenda naye juu, yaani Jibrail 
akamwelekea Jabbar (s.w.t) akasema ilihali yeye akiwa sehemu 
yake: ‘Ewe Mola Wangu Mlezi tufanyie wepesi sisi.’’ Na sehemu 
haiongezwi kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t), hakika hiyo ni sehemu ya 
Nabii 8 mahala pake pa kwanza ambapo alisimama hapo kabla 
ya kuteremka kwake.”

Kisha Hafidh akasema: [Na amesema Abdul-Haqq katika Jam’u 
Bayna Swahihayni: Ameongeza humo, yaani Shariik, ziada isiyoju-
likana, na ameleta ndani yake tamko lisilojulikana, na hakika Israi 
imepokewa na watu kadhaa miongoni mwa Mahafidhi wa hadithi 
na wala hakuleta yeyote miongoni mwao yale aliyoyaleta Sharik 
kuhusu Israi. Na Sharik sio miongoni mwa Mahafidhi wa hadithi, 
na ametangulia kusema hilo Abu Muhammad bin Hazm katika yale 
aliyoeleza Hafidh Abu Fadhl bin Dhahir katika Juzuu aliyoikusanya 
yeye akaiita Al-Intiswaar Liayyamil-Amswaar. 

Amenukuu humo kutoka kwa Humaydi, kutoka kwa Ibn Hazmi 
kwamba amesema: ‘Hatukupata kwa Bukhari na Muslim katika vi-
tabu vyao viwili, chochote kisichofaa kuwasilishwa ila hadithi mbi-
li. Dhana iliwashinda wakati wa uandikaji wa Hadithi hizo licha ya 
umakini wao na kusihi maarifa yao.’ Akataja hadithi hii na akasema: 
‘Ndani yake kuna matamko yasiyofahamika na maafa kutoka kwa 
Sharik. Kati ya matamko hayo ni kauli yake ‘kabla hajafunuliwa wa-
hyi,’ eti alifaradhishiwa Swala. Wakati hakuna tofauti kati ya watu 
wa elimu kwamba hakika Swala ilifaradhishwa mwaka mmoja kabla 
ya kuhama, baada ya kufunuliwa wahyi karibuni miaka 12. Pia ni 
kauli yake ‘Hakika Jabbar akateremka mpaka akawa karibu naye 
umbali wa pinde mbili au karibu zaidi.’ Na Bibi Aisha O anasema: 
‘Hakika aliyekaribia na kuteremka ni Jibrail.’”] Imekwisha.
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Kisha Hafidh akasema: [Na hakika imetangulia kutanabahisha 
yale yaliyopo katika hadithi ya Sharik yenye kwenda kinyume na 
Muslim katika Sahih yake, kwani yeye amesema baada ya kutaja 
sanad yake na baadhi ya matini: “Alitanguliza na akachelewesha, 
akaongeza na akapunguza.” Na Ibn Hazmi alitanguliwa na Abu 
Suleiman Khatwani katika kuzungumzia maneno ya Sharik kama 
nilivyotanguliza, na Nasai na Abu Muhammad bin Jaruud wamem-
zungumzia kwa kusema: “Ni dhaifu.” Na Yahya bin Said Qatwan 
alikuwa hasimulii kutoka kwake. Ndiyo, Muhammad bin Saad na 
Abu Daud wamesema: “Ni mwaminifu.” Hivyo basi ni mtu am-
baye wametofautiana kumhusu yeye, basi anapokuwa peke yake 
katika jambo, huhesabika jambo hilo kuwa ni la kinyume na pia ni 
baya kwa wale wanaoona istilahi ya kinyume na baya ina maana 
moja.] 

Kisha Hafidh akasema: [Na jumla ya mambo ambayo Sharik 
amekuwa peke yake katika mambo hayo, kwa kwenda kinyume 
na walio mashuhuri ni mambo kumi bali ni zaidi ya idadi hiyo ya 
kwanza…]

Na ama dhana ya baadhi ya wanazuoni kwamba mkanushaji wa 
suala la Mtume 8 kumuona Mwenyezi Mungu (s.w.t) usiku wa 
Israi kuwa ni Bibi Aisha O peke yake ni dhana batili kwa mitaza-
mo ifuatayo:

Hakika ukanushaji huo ni kauli ya Mtume 8 na sio kauli 
ya Bibi Aisha O, tofauti na yale ambayo yamenukuliwa kutoka 
kwa Ibn Abbas K, katika kitabu Sahihi Muslim Juz. 1, uk. 159 na 
177 kutoka kwa Bibi Aisha O amesema: “Ni mimi ni wa mwanzo 
katika umma huu niliyemuuliza Mtume 8, akasema: Hakika ni 
Jibrail, sijamuona katika sura yake ambayo ameumbiwa isipokuwa 
katika mara hizi mbili……” 
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Na hakudai hilo Bibi Aisha O peke yake bali amesema kuhusu 
hilo pia Ibn Masuud K kama ilivyo katika Sahih Bukhari 3232 na 
Muslim Juz. 1, uk. 158 na 175. Vivyo hivyo amesema kauli hiyo Abu 
Huraira.  Katika Sahihi Muslim 175 kutoka kwa Abu Huraira: “Na 
hakika amemuona mara nyingine.’ Alimuona Jibril.”

Na hakuna katika kitabu Sahihi Muslim kulingana na kauli ya 
Ibn Abbas K kwamba yeye alimuona Mwenyezi Mungu, bali mane-
no yake huko ni “Alimuona kwa moyo wake.” Na vivyo hivyo, 
“Alimuona kwa moyo wake mara mbili.” Na kiwakilishi hapa kina-
rudishwa mpaka kwa Jibrail, na ni dhahiri hakika baadhi ya watu 
wameongezea tamko “Mola Wake Mlezi”.

Na ukanushaji wa Bibi Aisha O haukuwa kumkanusha Ibn 
Abbas K, hakika ulikuwa kumkanusha Kaab Akhbar, na dalili 
juu ya hilo ni yale aliyoyataja Hafidh katika kitabu chake Fat’hul-
Bari, 29 Juz. 8, uk. 606 amesema: “Katika hadithi ya Tirmidhi 30 kuna 
nyongeza ya kisa katika simulizi yake. Ameandika kutoka katika 
njia ya Mujtahid kutoka kwa Shaabi, amesema: Ibn Abbas K ali-
kutana na Kaab Akhbar sehemu ya Arafa, akamuuliza yeye kitu basi 
Kaab akatoa takbira hadi milima ikamwitikia, akasema Ibn Abbas 
K: Hakika sisi ni ukoo wa Hashim! Kaab Akhbar akamwambia: 
Hakika Mwenyezi Mungu amegawa kati ya kuonekana kwake na 
maneno yake. Hivi ndivyo ilivyo katika simulizi ya Tirmidhi. Ama 
kwa Abdul-Razzak ni kwamba, Ibn Abbas K akasema: Hakika sisi 
ni ukoo wa Hashim tunasema: Hakika Muhammad alimuona Mola 
Wake Mlezi mara mbili, basi Kaab akatoa takbira akasema: Hakika 
Mwenyezi Mungu amegawa uonekanaji wake na maneno yake bai-
na ya Musa na Muhammad, akasema na Musa mara mbili, na Mu-
hammad akamuona mara mbili. Masruuq anasema: Basi nikaingia 

29 � Wakati wa utoaji wa maelezo ya hadithi ya 4855 mwanzoni mwa tafsiri ya Surat Najm.
30 Sunan Tirmidhiy 3278.
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kwa Bi. Aisha O nikasema: Je, Muhammad alimuona Mola Wake 
Mlezi?..., na Ibn Murduwayh kutokana na njia ya Ismail bin Abi 
Khalid kutoka kwa Abdullah bin Harith bin Nufail kutoka kwa Kaab 
ana riwaya mfano wa hiyo. Akasema yaani Shaabi: Basi Masruuq 
akaenda kwa Bi. Aisha O akataja hadithi, basi ikadhihiri kwa hilo 
sababu ya swali la Masruuq kwa Bi. Aisha O kuhusiana na hilo.” 
Imekwisha kutoka katika kitabu Fat’hul-Bari.

Na hapo Bibi Aisha O akasema: “Ni uzushi mkubwa mno 
juu ya Mwenyezi Mungu (s.w.t),” yaani ni uongo mkubwa juu ya 
Mwenyezi Mungu (s.w.t), na kwa kuwa ukanushaji hapa umekuja 
kinagaubaga dhidi ya riwaya zilizotangulia basi ulikuwa ni ukanush-
aji dhidi ya Kaab Akhbar na huku ni kumtoa ila na dosari waziwazi. 
Na hii ni sawa na kauli ya Muawiya kumhusu yeye Kaab kama ilivyo 
katika kitabu Sahih Bukhari (7361): “Na hakika tulikuwa pamoja 
naye ili muongo ajaribiwe kupitia yeye.” Na hili ni kati ya yale am-
bayo yanatilia mkazo kwetu sisi kwamba Masahaba walimtuhumu 
kwa uongo, hata wakijaribu baadhi ya wale aliowataja Hafidh ibn 
Hajar kupindisha mambo.

Ninaongeza katika hilo kauli ya bwana wetu Umar bin Khatwab 
kumwambia Kaab: “Utaachana na hadithi au nikuunganishe wewe 
na ardhi ya mangedere.” Nayo ni sahihi na thabiti kutoka kwa bwana 
wetu Umar, ameipokea hiyo Abu Zur’at katika Tariikh yake Juz. 1, 
uk. 544.

Na yote haya ni mfano wa maneno ya Ibn Abbas K kuhusu 
mtoto wa mwanamke, Kaab Akhbar Nufu Albakaali: “Amesema 
uongo adui wa Mwenyezi Mungu.” Nayo ipo katika Bukhari Juz. 
1, uk. 218, na 122. Na imenivutia kauli ya Hafidh Ibn Hajar huko: 
“Nikasema: Inawezekana ikawa Ibn Abbas K amemtuhumu Nufu 
kuhusu usahihi wa Uislamu wake.”
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Na ufupisho wa yale ninayoamini ni kwamba hakika hii ni ka-
soro na ila kubwa iliyothibitishwa na Masahaba dhidi ya watu hawa, 
na hakika baadhi ya wale waliokuja baada yao wamejaribu kutaka 
kuwasafisha na kuwatetea na kujaribu kupindisha mambo juu yao 
kwamba wamezushiwa na kusingiziwa kwa sababu siasa ya ukoo 
wa Umayya ulikuwa umesimama katika kuwainua watu hawa na ku-
wafungulia mlango wa kusimulia hadithi, wakati hapo kabla katika 
zama za Bwana wetu Umar na B wana wetu Ali walikuwa ni we-
nye kupuuzwa, madhalili na hawaruhusiwi kuzungumza.

Na mambo haya kamwe hayafahamu ila yule ambaye ameondo-
kana na taasubi na ushabiki wa upofu na kuwafanyia upole watu wa-
sio na hadhi dhidi ya andiko la Kitabu na Sunnah! Ka’ab bin Akhbar 
alikuwa akisema: “Mwenyezi Mungu amesema katika Taurat! Na 
ninasoma katika Taurat! Na…”

Na Mwenyezi Mungu (s.w.t) anasema:

ِ الْكَذِبَ وَهمُْ  ِ وَيقَوُلوُنَ عَلىَ َّهالل ِ وَمَا هوَُ مِنْ عِنْدِ َّهالل وَيقَوُلوُنَ هوَُ مِنْ عِنْدِ َّهالل
يعَْلمَُونَ 

“Na wanasema hilo limetoka kwa Mwenyezi Mungu na halikutoka 
kwa Mwenyezi Mungu na wanasema uongo kwa Mwenyezi Mungu 

na hali ya kuwa wanajua.”  
(Surat aal’Imraan 3:78)
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Faida Yenye Kustaajabisha na 
Kushangaza

Tunafaidika kutokana na hayo kwamba hapana budi kuangalia 
na kuhakiki, na wala haifai kutegemea maneno ya Mahafidh au 

watu wa hadithi vyovyote itakavyokuwa hadhi yao!! Hafidh Ibn Ha-
jar katika kitabu chake Fat’hul- Bari, Juz. 8, uk. 607 katika ufafanuzi 
wa hadithi nambari 4855 amesema: [Nawawi 31 amesema akimfua-
ta mwingine: “Bi. Aisha O hakukanusha kitendo cha kuonekana 
kwa Mwenyezi Mungu kwa hadithi isiyo na sanadi (haina mlolongo 
wa wapokezi), na lau angelikuwa na Hadithi angeitaja.32 Na hakika 
alitegemea dhahiri ya Aya kung’amua fatwa juu ya yale aliyoyataja, 
na hakika wamemkhalifu katika hilo Masahaba wengine. Na sahaba 
akisema neno na akaenda kinyume nalo mwingine miongoni mwao, 
kauli hiyo haiwi ni hoja yenye maafikiano, na makusudio ya kudiriki 
katika Aya ni kudhibiti, na hilo halipingi uonekanaji wa Mwenyezi 
Mungu.”

Na ukataji shauri wake wa maneno kwamba Bi Aisha O hak-
upinga kuonekana kwa Mwenyezi Mungu kwa hadithi isiyo na 
sanadi (isiyo na wapokezi) umefuatwa na Ibn Khuzaimah, kwani 
yeye katika faslu ya tawhid kutoka katika Sahih yake, amesema: 
“Ukanushaji haupelekei elimu, na wala Bibi Aisha hakueleza kwam-
ba Mtume 8 alimpa habari kuwa hakumuona Mola Wake, na 
hakika aliitafsiri Aya.” Nalo ni jambo la kushangaza!! Hakika lime-
thibiti hilo kutoka kwake katika Sahihi Muslim33 ambayo ameitolea 
maelezo Sheikh!34 Na kwake yeye ni kutoka katika njia ya Daud 
31  Katika Sharhu Sahihi Muslim, Juz. 3, uk. 9.
32 � Amesahau Sheikh Nawawi  kwamba hadithi yake ni marfuu iliyopokewa kutoka kwa 

Mtume  katika Sahih Muslim hiyo hiyo ambayo ameifafanua Sheikh Nawawi. 
33  Sahih Muslim, Juz. 1, uk. 159 -177.
34  Yaani kwa Sheikh Imam Nawawi.
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bin Abi Hind kutoka kwa Shaabi kutoka kwa Masruuq, katika njia 
iliyotajwa Masruuq anasema: “Na nilikuwa nimeegemea basi nika-
kaa nikasema: Je, Mwenyezi Mungu hajasema: ‘Na hakika alimuona 
mara nyingine?’ Akasema Bi. Aisha O: Mimi ni wa mwanzo ka-
tika umma huu niliyemuuliza Mtume 8 kuhusu hilo, akasema: 
‘Hakika huyo ni Jibrail.’” Na ameieleza hiyo Ibn Mardawayhi ku-
toka katika njia nyingine kutoka kwa Daud kwa sanadi hii, akasema: 
“Mimi ni wa mwanzo niliyemuuliza Mtume 8 kuhusu hili ni-
kasema: Ewe Mtume! Je, umemuona Mola Wako Mlezi? Akasema: 
‘Hapana, hakika nimemuona Jibrail akishuka.’”]  Yameisha maneno 
ya Hafidh Ibn Hajar kutoka katika kitabu chake Fat’hul-Bari.

Kutaja yaliyopokewa kutoka  
kwa Ibn AbbasKkuhusu hilo:

Tunaloamini na kuitakidi kuhusiana na hayo ni kuwa Ibn Abbas 
K alinukuu hilo kutoka kwa Kaab Akhbar na wapokezi wakadhani 
kwamba ni kauli na maneno ya Ibn Abbas K bila kujua kuwa yeye 
ameyanukuu maneno hayo kutoka kwa Kaab Akhbar kwa njia ya 
ngano za kale. Na jambo hili linapatikana na lipo hata kwa mwing-
ine miongoni mwa Masahaba!

Katika kitabu Siyaru Aalam Nubalaa, Juz. 2, uk. 606, na Bidayat 
Wan-Nihayat, Juz. 8, uk. 109, kutoka kwa Basar bin Said (naye ni 
miongoni mwa wakubwa wa kizazi kilichokuja baada ya masahaba, 
na ni miongoni mwa wapokezi wa sunna), amesema: Muogopeni 
Mwenyezi Mungu na hifadhini hadithi. Basi naapa kwa Mwenyezi 
Mungu, hakika mmetuona tukikaa na Abu Huraira akihadithia had-
ithi kutoka kwa Mtume 8, na akitusimulia Kaab Akhbar. Kisha 
akisimama, na akaongeza: Mara nawasikia baadhi ya wale walio-
kuwa pamoja nasi wakifanya ni hadithi za Mtume 8 yale wali-
yoyasikia kutoka kwa Kaab Akhbar, na wakizifanya ngano za Kaab 
Akhbar ni kutoka kwa Mtume 8.”
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Na hakika yamekuja kutoka kwa Ibn Abbas K baadhi ya maan-
diko katika kutafsiri baadhi ya Aya, maandiko ambayo si yenye ku-
kubaliwa kwa yule mwenye akili. Kati ya hayo ni yale aliyoyapokea 
Hakim katika kitabu chake Mustadrak, Juz. 2, uk. 282, katika maana 
ya kauli yake (s.w.t):

رَْضَ ۖ  مَاوَاتِ وَالْأ وَسِعَ كُرْسِيُّهُ السَّ
“Na elimu Yake imeenea mbingu na ardhi” (2:255). Ku-

toka kwa Ibn Abbas K amesema: “Kursiyyu (elimu) ni sehemu 
za nyayo mbili na Arshi ambayo haukadiriwi uwezo wake.” Hakim 
amesema: “Hadithi hii ni sahihi kwa sharti la Mashekh wawili japo 
hawakuiandika.” Ama Dhahabi yeye ameinyamazia.

Na amepokea Ibn Jarir Tabari katika Tafsiir yake Juz. 3, uk. 9 
kwa sanad yake sahihi kutoka kwa Ibn Abbas K ibara isemayo 
“Na elimu yake imeenea” akasema: “Kursiyyu ni elimu Yake.”

Na linalofaa kusemwa ni kwamba rai ya Ibn Abbas K ni ile 
iliyokuja katika riwaya ya Ibn Jarir. Na ama yale yaliyokuja katika 
riwaya ya Hakim na wengineo kwamba hiyo ni sehemu ya nyayo 
mbili; ima Ibn Abbas K amesingiziwa na kuzushiwa, na ima ni 
yale aliyoyataja na kuyapokea Ibn Abbas K kutoka kwa Kaab 
Akhbar, akayataja kwa njia ya kushangaa au kudharau au kukebehi 
fikra hii potofu yenye kuanguka na isiyofaa katika upande wa Maula 
aliyetukuka, wala haisihi kunasibishwa na Ibn Abbas K na kuwa 
hiyo ni itikadi yake!

Kisha nimekuta katika kitabu Sahih Muslim, Juz. 2, uk. 1027, na 
1407 kwamba bwana wetu Ali A ambaye ni lango la Jiji la elimu35 
35 � Imethibiti kwamba Bwana wetu Mtume  amesema: “Mimi ni mji wa elimu na 

Ali ni lango lake.” Hadithi hii ni sahihi iliyothibiti, amepokea Hakim katika kitabu 
Mustadrak juz. 3, uk. 127 na Twabarani katika kitabu Muujamul-Kabiir Juz. 11, uk. 65 
na Tirmidhiy Juz. 5 uk. 637/3723 na Abu Naiim katika kitabu Hilyat Juz. 1 uk. 64 na 
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alimwambia Ibn Abbas K: “Hakika wewe ni mtu mbabaishaji…
”36 katika kadhia ambayo Ibn Abbas K aliitolea fatwa, na hili lin-
afidisha kwamba muda mwingine alikuwa akinukuu au akitoa fatwa 
mbali mbali zisizokubalika.37 Na amepokea Hakim katika kitabu 
Mustadrak, Juz. 2, uk. 103, kwamba hakika bwana wetu Ali A 
alisema kumwambia Ibn Abbas K: “Unafutu mas’ala ya watu bila 
elimu?!”

Na yaliyonukuliwa kutoka kwa Ibn Abbas K kutokana na kauli 
yake kuwa “Mtume Muhammad alimuona Mola Wake Mlezi kwa 
moyo wake mara mbili” ni yenye kupingwa na kukataliwa hayasihi 
wala hayafai kuyafanya hoja kama ifuatavyo:

1.	 Hakika mtiririko wa Aya tulizozieleza kwa marefu na ma-
pana hapo kabla unajulisha kwamba makusudio ya hilo ni 
bwana wetu Jibrail A na sio Mola Mlezi Mtukufu (s.w.t), 
kwa sababu Mwenyezi Mungu (s.w.t) hayuko katika upeo 
wa mbali wa macho ulio safi, kwani Mwenyezi Mungu am-
etakasika na kuepukana na kuwa katika mahala fulani na 

Khatwiib Baghdadi katika Taarikh yake Juz. 11 uk. 48-49 na Ahmad bin Hanbali katika 
kitabu Fadhail Sahaba Juz. 2 uk. 634/1081 na Daarmii katika kitabu Musnad Firdaus 
Juz. 1, uk. 43-44 na vinginevyo.
Na hadithi ni sahihi iliyothibiti: Amekubali usahihi wake Yahya bin Muiin kama ilivyo 
katika tarjuma ya Abi Swalt kutoka katika kitabu Tahdhiibul-Tahdhiib, Juz. 6, uk. 285 na 
Tariikh Baghdadi Juz. 11, uk. 49 na Tahdhiibul-Kamaal Juz. 18 uk. 77, kama alivyokub-
ali usahihi wake Hafidh ibn Jarir Twabari katika kitabu chake Tahdhiibul-Athaar katika 
Musnad bwana wetu Ali  uk. 104 hadithi ya 8 namna amesema: “Habari hii ni sanad 
yake ni sahihi” na kama alivyokubali usahihi wake Hakim katika kitabu Mustadrak Juz. 
3, uk. 127; na vivyo hivyo Hafidh Swalah Din bin Kalkalidi Alaai katika kitabu chake 
Naqdu Sahih, hadithi ya 18; na Hafidh Ibn Hajar Asqalaani kama alivyotaja hilo Hafidh 
Suyuut katika kitabu Kaalai Masnuua Juz. 1, uk. 334, na kama alivyokubali usahihi 
wake Hafidh Sakhaawi katika kitabu Makaswid Hasanat  hadithi ya 189. 

36  Hakika ametoa andiko Hafidh Ibn Hajar katika Fat’uhul-Bari, Juz. 9 uk. 168 juu ya hilo.
37 � Na mfano wake ni yale yaliyokuja katika kitabu Sahihi Muslim 1472 katika suala la 

Talaka hakika baba Swahbaau akamwambia Ibn Abbas : [Nipe kutoka habari yako] 
yaani kutokana na habari yako na mambo yako ya kushangaza. 
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kuwa karibu na mahala fulani wala kuteremka, kwani hii ni 
sifa kati ya sifa za wenye miili (yaani viumbe).

2.	 Hakika kauli hii ni ya Sahaba, na ni yenye kupingwa na 
hadithi isiyo na sanadi, nayo ni kauli ya Bibi Aisha O: 
“Mimi ni wa mwanzo katika umma huu niliyemuuliza 
Mtume 8 kuhusu hilo, akasema: Hakika yeye ni Jibrail.” 
Nayo ni sahihi imethibiti katika Sahihi Muslim na vitabu 
vinginevyo.

3.	 Hakika yupo aliyemkubali na kumuafiki Bibi Aisha O juu 
ya hilo, kama vile Ibn Mas’ud kama ilivyo katika Bukhari 
na Muslim. Na kundi la watu wa kizazi kilichokuja baada 
ya Masahaba ambao ni watu wa tafsiri wametaja hilo.

4.	 Hakika Imam Muslim alipopokea kutoka kwa Ibn Abbas 
K hakuongeza ibara ya kumuona Mwenyezi Mungu 
(s.w.t), na hakika ameipokea 176 kwa tamko: “Amemu-
ona kwa moyo wake.” Na kwa tamko “Amemuona kwa 
moyo wake mara mbili.” Na hakusema: “Kamuona Mola 
Wake Mlezi kwa moyo wake.” wala “Kamuona Mola 
Wake kwa moyo mara mbili.” Na imetangulia kwamba 
maana ya Aya inayosema: “Moyo haukusema uongo uli-
yoyaona” (53:11) Mtume aliona kwa macho yake yaani 
hakika Mtume 8 alimuona bwana wetu Jibrail A 
kwa sura yake ya asili au halisi kwa macho yake na 
akamtambua kwa moyo wake na wala hakuwa na shaka 
katika yale aliyoyaona yeye.38 

Basi inategemewa kuwa Ibn Abbas K alimaanisha hilo, yaani 
Jibrail A, basi wakaongeza baadhi ya wapokezi katika maneno 
yake na wakaongeza neno ‘Mola Wake Mlezi!’ Na hakika ametaja 

38  Tafsir Bahru Muhit, Juz. 10 uk. 11.
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Muslim kauli ya Ibn Abbas K hii baina ya kauli tatu za Masahaba, 
wote wanasema kwamba alimuona Jibrail A.

1.	 Imetangulia kwamba Ibn Abbas K amenukuu hilo kuto-
ka kwa Kaab Akhbar, na Mayahudi walikuwa wakiitakidi 
hivyo na wakimuomba bwana wetu Musa A kama alivy-
osema Mwenyezi Mungu (s.w.t) hakika wao walimwam-
bia bwana wetu Musa “Tumuone Mwenyezi Mungu wazi 
wazi.” Na huko zipo hadithi ambazo wamejaribu baadhi 
yao kutia nyongeza katika hadithi ambayo imepokewa ku-
toka kwa Ibn Abbas K, na kwamba hiyo ni katika hadithi 
isiyo na sanadi na iliyopokewa kutoka kwa Nabii 8 na 
hili ni kosa la wazi.

2.	 Hakika amepokea Ahmad bin Hanbali katika kitabu chake 
Musnad Juz. 1, uk. 285, kutokana na njia ya Hamad bin 
Salama, kutoka kwa Qitadah kutoka kwa Akrama, kutoka 
kwa Ibn Abbas K amesema: Mtume 8 amesema: 
“Nimemuona Mola Wangu Mlezi aliyetukuka.”

Nasema: “Hadithi hii haihusiani na suala hili na timilisho la ha-
dithi ni: Juudan mtanashati juu yake kipo kidani chekundu.” Vivyo 
hivyo, ndivyo ilivyo kwa sanad hiyo hiyo ya Ahmad bin Hanbali 
katika kitabu cha Kamil bin Uday Juz. 2, uk. 677.

Na ana tamko lingine huko, nalo ni: “Hakika Muhammad alimu-
ona Mola Wake Mlezi katika sura ya kijana mtanashati bila ya stara 
kutokana na lulu, nyayo zake au akasema miguu yake ipo katika 
viatu vya kijani.”

Na haya kama ilivyotangulia, ni yenye kujulikana kutokana 
na sentensi potofu zenye kupokewa juu ya jambo hili kutoka kwa 
Ibn Abbas K kwa njia ya Hamad bin Salama! Na lipi litakujuli-
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sha wewe ni nani Hamad bin Salama! Basi Ahmad bin Hanbali au 
yule aliyeibuni na kuiweka hadithi husika na kuchakachua katika 
sanad yake amepunguza upande mmoja wa hadithi na kufuta upande 
mwingine. Na huko ni kushindwa kwake! Basi amkeni, zindukeni 
na jueni kosa la kauli ya Dhahabi katika kitabu al-Uluwu: “Sanad 
yake ni yenye nguvu”!! Na hakika tumemjibu huko na tumebainisha 
kwamba imebuniwa na kusingiziwa bwana wetu Mtume Muham-
mad 8.

Yale Yaliyopokewa Kutoka kwa Bwana Wetu  
Abu Dharr Katika Mada Hiyo

[Angalizo muhimu mno na ukamilisho wa maudhui]: Na mion-
goni mwa yaliyonukuliwa kutoka kwake ni kauli ya kuthibiti sua-
la la Bwana wetu Mtume Muhammad 8 kumuona Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) kwa maelezo ya Abu Dharr na Anas bin Malik. Na 
ama Abu Dharr, amepokea Nasai katika kitabu al-Kubra, Juz. 6, uk. 
472, na 11536, kutokana na njia ya Hakam bin Aban, kutoka kwa 
Zayd bin Sharik, kutoka kwa Abu Dharr amesema: “Mtume 8 
alimuona Mola Wake Mlezi (s.w.t) kwa moyo wake na hakumuona 
kwa macho yake.” Na hili ni dhaifu kwa sababu ya Hakam bin Aban.

Na ama bwana wetu Anas bin Malik basi amepokea Ibn Khu-
zaimah, katika kitabu Tawhid, uk. 199 na Ibn Abi Aswim nambari 
432, kutokana na njia ya Abu Bahr Abdul-Rahman bin Uthman 
Bakrawi kutoka kwa Shuuba, kutoka kwa Qatadah, kutoka kwa 
Anas bin Malik amesema: “Hakika Mtume Muhammad 8 al-
imuona Mola Wake Mlezi aliyetukuka.” Na hii ni yenye kukatali-
wa. Imewekwa na kuchomekwa, kwani Bakrawi ni mharibifu, na 
la kushangaza kutoka kwa Hafidh Ibn Hajar ni alivyosema katika 
kitabu chake Fat’hul-Bari, Juz. 8, uk. 608: “Ni sanad yenye ngu-
vu.”!!
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Na mimi ninayo maangalizo mawili kuhusiana na sanad hii:

La kwanza: Hakika Bakrawi huyu ni Abdul-Rahman bin Uth-
man bin Umayya bin Abdul-Rahman ibn Abu Bakra Thaqafi. Na 
Abu Bakra ni sahaba mweusi ambaye alikuwa mtumwa wa Thaq-
if na alisilimu katika vita vya Hunayn, na jina lake ni Nufay’i bin 
Harith, naye ni miongoni mwa watetezi wa Bani Umayya, naye ni 
Yule uliyekataliwa ushahidi wake katika zama za bwana wetu Umar 
bin Khatwab K. Umar K alikataa ushahidi wake dhidi ya Mu-
ghira bin Shuuba katika tuhuma ya uzinifu. Basi akabatilisha ushahi-
di wake na akamchapa mijeledi. Angalia wasifu wake katika vitabu 
vya wasifu wa wapokezi. 

Na mjukuu wake Abu Bahr, Dhahabi katika kitabu Diwanul-
Dhuafai amesema kumhusu: “Waliiacha hadithi yake” na Ahmad 
bin Hanbali akasema: “Watu waliitupilia mbali hadithi yake.” Na 
Ibn Hajar katika kitabu Mujruhina, Juz. 2, uk. 61 amesema: “Ni 
miongoni mwa wenye kukataliwa hadithi zao. Ni miongoni mwa 
wanaogeuza na kubadili hadithi kutoka kwa watu thabiti…” Na an-
galia wasifu wake katika kitabu Tahdhibul-Kamaal, Juz. 17, uk. 271.

Na angalizo la pili: Hakika Qatadah ameleta mkanganyiko ka-
tika hadithi hii!! Wakati fulani anaipokea kutoka kwa Anas bin Ma-
lik na wakati mwingine kutoka kwa Abi Dharr, na muda mwingine 
kutoka kwa Ibn Abbas K!! Wala hatujui hili linatoka kwake au 
kutoka kwa mwingine!! Basi zingatia!! Sheikh wetu Sayyid Abdul-
Aziiz ibn Mas’ud katika kitabu chake Al-Qaul Asad Fii Bayaan Haal 
Hadith Raaytu Rabbi Fii Suurati Shaab Amrad, amesema: 

“Qatadah ni mzushi mashuhuri kwa kazi hiyo, ametajwa na Al 
Hafidh katika kitabu Tabaqat thalitha min tabaqat tadliis.39 Na Shuu-
39 � Tazama kitabu Taarif Ahlu Taqdiis Bimaratibul Mawsuufina bi Tadriis cha Hafidh Ibn 

Hajar uk. 102. Chapa ya Darul Kutubil-Ilmiyyah, mwaka 1405 (A.H.), naye ni katika 
wenye daraja kubwa na tabaka ya tatu ambao Ibn Hajar amewataja kuwa: “Ni katika 
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ba amesema: “Nilikuwa nauangalia mdomo wa Qatadah anaposema: 
‘Ametuhadithia’ naandika, na asiposema hivyo mimi siandiki. Na 
hapa hajasema ‘Ametuhadithia,’ si katika njia hata moja miongoni 
mwa njia za Hadithi hii, na jambo hilo lafanya tujizuie kuichukua 
kutoka kwake mpaka idhihiri kutoka kwenye njia nyingine kwamba 
ameisikia kutoka kwa Ikrimah, kama ilivyo kaida katika upokezi wa 
mwenye kuzusha.”

Kimebakia kitu kimoja hapana budi kukitolea tanbihi, nacho ni 
kuwa, itikadi ya kumuona Mwenyezi Mungu (s.w.t) inajikita zaidi 
kwa wale wanaojifanya masufi au baadhi ya masufi, na malengo yao 
yote kutokana na utajo wa Mwenyezi Mungu na ibada ni ili wamu-
one na wamuangalie Yeye! Hivyo ndivyo walivyoweza masheikh 
wao kuingiza fikra vichwani mwao na zikakinai nafsi zao! Basi 
wao ni wenye kuendelea na madai yao ya kipuuzi kwamba Mwe-
nyezi Mungu ataonekana na kwamba mawalii watamuona Yeye kwa 
hakika na sio majazi wala hapotei machoni mwao hata punde, na 
wao wanafanya taqiyya katika itikadi hii wala hawasemi kinaga ub-
aga kuhusu hilo ila kwa wale wanaowaamini! Na hudhihiri wakati 
mwingine matelezo ya ndimi zao na katikati ya majibizano na ma-
jadiliano pamoja nao!

Na wengi miongoni mwa watu hao wanangojea na kudhani 
kuwa si muda mrefu Yeye ataondoa kizuizi kwao na watamuona 
moja kwa moja, na huku ndio kufika kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t) 
ambaye wanamuwazia!! Na wengi wa watu hawa hawafahamu 
dalili wala njia za utoaji dalili, bali wanashika huku na huku na wa-
nadhani kwamba wao wanajua mambo na wanafahamu hayo kwa 
uwekaji wazi au kwa upokeaji kutoka kwa Mola wao!! Na kuhusu 
hilo ipo kauli ya baadhi yao isemayo: “Mimi ninapokea kutoka 

waliozusha sana, maimamu hawakutolea hoja Hadithi zao, kuna waliozikataa kabisa, na 
kuna waliowakubali.”
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moyoni mwangu kutoka kwa Mola Wangu, na nyinyi mnachukua 
elimu kutoka kwa wafu na sisi tunachua hilo kutoka kwa aliye hai 
ambaye hafi.”40

Na lengo la kutoa tanbihi hii juu ya fikra hii ni kutaka kuon-
esha kuwa baadhi ya wanazuoni na waandishi wa upande wa tawhidi 
waliathirika na mawazo hayo, na hivyo pale walipozungumza ndani 
ya vitabu vya Tawhid na imani na itikadi juu ya suala la je, Mtume 
wetu alimuona Mwenyezi Mungu usiku wa Israi au la, wakadhani 
kuwa wanazuoni wengi wanaona kuwa Mtume 8 alimuona 
Mola Wake Mlezi usiku wa Israi!! Na maneno haya sio sahihi kwa 
mitazamo ifuatayo:

Hakika wafasiri wengi katika kufasiri kauli yake (s.w.t) isemayo: 
“Na hakika alimuona mara nyingine” wametaja: Hakika wanazuoni 
wengi wanashika kauli ya kuwa hakika yeye alimuona Jibrail, na 
hilo ni kutokana na kauli ya Hafidh Abu Hayyan katika kitabu chake 
Al-bahrul-Muhit, Juz. 10, uk. 10, ambapo amelisema hilo mahala 
pengi ikiwemo kauli yake: “Na kwa mujibu wa kauli ya wanazuoni 
wengi ni kwamba ‘Basi akatulia’ yaani Jibrail katika anga ‘Naye 
katika upeo wa mbali wa juu kabisa’”.

Na mwenye kufuatilia maneno ya wanazuoni katika vitabu vya 
tafsiri atakuta kwamba kauli nyingi za wanazuoni waliotajwa huko 
miongoni mwa masahaba na kizazi kilichokuja baada ya masahaba 
na wafuasi wao wanasema kwamba yeye 8 alimuona bwana 
wetu Jibrail na hakumuona Mwenyezi Mungu, ambapo wamefasiri 
kuwa aliyeonwa na ambaye aliyekaribia umbali wa pinde mbili, au 
karibu zaidi, ni bwana wetu Jibrail. Bali hakika sisi tunakuta mfano 
katika kitabu Fat’hul-Bari kwamba wale walioikataa na kuipinga 
hadithi ya Sharik bin Abi ni wanazuoni wengi.

40 � Na huko kuna maneno ya thamani kubwa katika maudhui hii katika kitabu Fat’hul-Bari, 
Juz. 1 uk. 221 mwishoni mwa ufafanuzi wa hadithi ya 122 katika kitabu Sahihi Muslim. 
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Hivyo basi kauli ya kwamba wengi walikuwa wakiona kwamba 
Mwenyezi Mungu alionekana usiku wa Israi si sahihi, na ni kosa 
baya lililoenea kama vile lilivyoenea dai la kuwa watangulizi wa 
mwanzo walikuwa wakimwachia mambo yote Mwenyezi Mungu 
lakini waliokuja baada yao wamekuwa wakiawili mambo! Na uk-
weli ni kinyume na hivyo, hakika tafsiri ya Ibn Jarir Tabari aliyekufa 
mwaka 310 A.H ambaye aliiita Jamiul-Bayaan Anitaawil Ayatil-
Qur’ani, na vinginevyo miongoni mwa vitabu vya wanazuoni wa 
zamani vya hadithi na tafsiri vimejaa taawili mbalimbali walizozi-
nukuu kutoka kwa watangulizi wa mwanzo, na hakika tumenukuu 
sehemu ya taawili hizo katika utangulizi wa kitabu Sahihu Sharhul-
Aqidat Twawiyat, na katika utangulizi wa kitabu Daf’u Shabhi Tash-
bih Biakuffi Tanzih, na Mwenyezi Mungu ndiye mwafikishaji.   

Katika Hadithi ya Abu Dharr: 
‘Ni Nuru, Nitamuonaje?’

Hadithi ya Abu Dharr ameipokea kutoka kwa Mtume 8 
amesema: “Ni nuru nitamuonaje?” au “nimeiona nuru” ni dalili juu 
ya Mtume 8 kutomuona Mwenyezi Mungu (s.w.t). Ameipokea 
Muslim katika Sahih yake Juz. 1, uk. 161 na 178 kutoka kwa Abu 
Dharr K amesema: Nilimuuliza Mtume 8: Je, ulimuona Mola 
Wako Mlezi? Akasema: “Ni nuru nitamuonaje?”

Nasema: Hadithi hii pia inatubainishia sisi kuwa sio Bibi Aisha 
O peke yake aliyemuuliza Mtume 8 kuhusiana na kadhia ya 
kumuona Mwenyezi Mungu na akabainisha 8 kwamba haku-
muona Mwenyezi Mungu!! Na hakika amapatia Imam Nawawi ka-
tika ufafanuzi wa hadithi hii aliposema K akinukuu kutoka kwa 
baadhi ya wanazuoni huko katika kitabu Sharhu Sahihi Muslim, Juz. 
3, uk. 12:
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“Na ama kauli yake 8: ‘Ni nuru nitamuonaje?’ maana yake 
ni hijabu yake ni nuru nitawezaje kumuona? Imam Abu Abdullah 
Maazari S amesema: “Anamkusudia Mungu, hivyo maana yake ni 
kwamba nuru imenizuia mimi kumuona kama ilivyojiri kawaida ya 
nuru kuyafunika macho na kuyazuia kukifikia kile kilichopo baina 
ya muonaji na chenye nuru.”

Na kauli yake 8 “Nimeiona nuru” maana yake: Nimeiona 
nuru na sikuona kitu kingine. Amesema: Na imepokewa “Nimeio-
na nuru…” Qadhi Ayadhi S amesema: “Hadithi hii haikupatikana 
kwetu sisi wala sijaiona katika chochote miongoni mwa misingi, na 
ni muhali dhati ya Mwenyezi Mungu iwe ni nuru; kwani nuru ni ka-
tika miili na Mwenyezi Mungu (s.w.t) ametukuka na hilo na haya ni 
madhehebu ya Maimamu wa Kiislamu….’”

Nasema: Maneno haya nimeyaleta ili akinai kwayo yule asiyeki-
nai ila kwa nukuu za maulamaa na kauli zao, wala haipi nafasi akili 
na ufahamu wake ambao Mwenyezi Mungu amemzawadia yeye ili 
afahamu haki! Kinyume na hivyo ni kwamba hadithi ya Abu Dharr hii 
iliyomo katika Sahih Muslim haisihi kwetu, na hakika ameponda usa-
hihi wake Ibn Khuzaima, na hakika nimeeleza kwa marefu na mapana 
juu ya hilo katika maelezo yangu juu ya kitabu al-Uluwu, andiko 214.

Na vivyo hivyo inabainika kwamba Bwana wetu Mtume 8 
hakumuona Mwenyezi Mungu (s.w.t) usiku wa Miraj; na uhakika ni 
ule uliosemwa katika Surat an-Najm: 

لقَدَْ رَأىَٰ مِنْ آياَتِ رَبِّهِ الْكُبْرَىٰ
“Hakika aliona katika ishara kubwa za Mola Wake Mlezi.” 

(53:18). Na aya za Mwenyezi Mungu ni viumbe  Vyake na maajabu 
ya vitu alivyovitengeneza, na kati ya hivyo ni malaika Jibrail A 
ambaye ameumbwa mwenye mabawa mia sita.
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Kumuona Mwenyezi Mungu (s.w.t)  
Usingizini ni Muhali

Mwenyezi Mungu akurehemu, jua kwamba itikadi ya Kiislamu 
ni haki yenye maandiko juu yake katika Kitabu na Sunna, na ya 
masahaba watoharifu. Hakika Mwenyezi Mungu (s.w.t) amesema: 
“Hana mfano na chochote naye ni msikivu muoni” na pia anasema: 
“Hafanani na chochote.” Na katika msingi huo hakika Mwenyezi 
Mungu (s.w.t) hana sura, umbo, umbile, wala hana kiwiliwili wala 
habadiliki wala hageuki kutoka sura hadi sura nyingine, wala umbile 
hadi umbile jingine “Utakasifu ni wa Mola Wako Mlezi Mtukufu 
kwa yale wanayomsifu”.

Na katika msingi huo tunakata shauri kwamba Mwenyezi Mun-
gu (s.w.t) haonekani hali ya kuwa mtu akiwa macho au usingizini, 
na kwamba (s.w.t) amesema: “Macho hayamfikii na Yeye huyafikia 
macho naye ni Mpole Mwenye habari”. Na ikiwa jambo hili hivyo 
ndivyo lilivyo basi hapana budi kuangalia katika baadhi ya ushabi-
hishaji na dalili ambazo wanazozipokea baadhi ya watu kuhusu ku-
muona Mungu usingizini. Tunasema: 

1.	 Hadithi ni batili, nayo ni hadithi ya Ibn Abbas K amese-
ma: Mtume 8 amesema: “Alinijia Mola Wangu Mlezi 
(s.w.t) usiku katika sura nzuri, akasema nilidhani niko us-
ingizini, akasema: Ewe Muhammad! Je, unajua ni kitu gani 
ambacho malaika hugombania? Nikasema: Hapana. Basi 
akaweka mkono wake mabegani mwangu hata nikakuta 
baridi lake baina ya chuchu zangu. Au alisema shingoni 
mwangu. – Basi nikajua yale ambayo yamo mbinguni na 
yaliyomo ardhini. Akasema: Ewe Muhammad! Je, unajua 
ni kitu gani ambacho malaika hugombania? Nikasema: Ndi-
yo, hugombania matendo yafutayo madhambi, na matendo 
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hayo yafutayo madhambi ni hali ya kukaa msikitini baada 
ya Swala, na kutembea kwa nyayo kwenda kushiriki Swala 
ya Jamaa, na kutia wudhu wakati wa yale yachukizayo…”41

Na hakika ameipokea Tirmidhi katika Sunan katika hadithi 
mchanganyiko, kutoka katika hadithi za Ibn Abbas K, amesema 
huko:  “Ni nzuri na ngeni.”  Na pia kutoka katika hadithi za Maadh 
bin Jabal na baada ya kutaja hadithi hiyo akasema: “Hadithi hii ni 
nzuri sahihi, na imenukuliwa kutoka kwa Muhammad bin Ismail 
Bukhari kwamba amesema kuihusu: Ni nzuri na sahihi.”

Na hadithi ni batili yenye kukataliwa, nayo imehusisha aina 
mbalimbali ya kumfananisha Mola Manani na kufanya ana mwili, 
tunajilinda na Mwenyezi Mungu kwalo! Ama sanad yake: Hadithi 
hii imetokea ndani yake migongano, mara nyingine anaipokea Ab-
dul-Rahman bin Aaish Khadhrami kutoka kwa Mtume 8 moja 
kwa moja, na wakati mwingine kutoka kwa Ibn Abbas K, na muda 
mwingine kutoka kwa Maadh bin Jabal. Na hakika ameipokea hiyo 
Ibn Jawzi katika kitabu Ilal Mutanaahiyat, Juz. 1, uk. 34, kutoka 
kwa Maadh bin Jabal na asiyekuwa yeye, na akasema baada ya had-
ithi hiyo ya bwana wetu Maadh:

“Asili ya hadithi na njia zake ni zenye kugongana, Daru Qutni 
amesema: ‘Sanad zake zote ni zenye kugongana, hakuna iliyo sahi-
hi. Na hakika ameipokea kutoka kwa Anas bin Malik, na imepokewa 
kutoka kwa Qatadah kutoka kwa Abi Qilaada kutoka kwa Khalid bin 
Jalaaj kutoka kwa Ibn Abbas K, nalo ni kosa. Na lililohifadhiwa 
ni kwamba Khalid bin Jalaaj ameipokea kutoka kwa Abdul-Rahman 
bin Aaish, na Abdul-Rahman hakumsikia Mtume 8, na hakika 
ameipokea kutoka kwa Malik bin Yakhamir kutoka kwa Maadh. Abu 
Bakri Bayhaqi amesema: Hakika imepokewa kwa njia kadhaa na 
41 � Ameipokea Ahmad bin Hanbali katika Musnad, Juz. 5 uk. 243, na Tirmidhi katika Sunan 

Juz. 5 uk. 366, na Twabaraani,  Juz. 20 uk. 109.
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zote ni dhaifu.’”

Na Hafidh Ibn Hajar katika kitabu Nukta Dharaaf kilichochap-
ishwa pamoja na Tuhfatul-Ashraaf, Juz. 4, uk. 382, amesema:- Ha-
dithi inasema: “Alinijia Mola Wangu Mlezi katika sura nzuri…..”, 
nikasema: Akasema Muhammad ibn Nasru Muruuzi katika kitabu 
chake Taadhiim Qadr Swalaat: Na hadithi hii wapokezi wake wa-
nagongana katika sanad yake na haijathibiti kwa watu wa maarifa.” 
Imekwisha.

Na amesema Hafidh Ibn Hajar katika kitabu Tahdhiibul-Tah-
dhiib, Juz. 6, uk. 185 katika wasifu wa Abdul-Rahman bin Aaish 
Khadhrami anayeitwa pia Saksaki: “Wametofautiana kuhusu uswa-
haba wake na sanadi za hadithi zake. Imepokewa kutoka kwake had-
ithi “Nilimuona Mola Wangu Mlezi katika sura nzuri,” na ikasemwa 
amepokea hilo kutoka kwa mtu kati ya Masahaba. Na ikasemwa 
amepokea hilo kutoka kwa Malik ibn Yakhamir kutoka kwa Maadh 
bin Jabal…. Abu Zur’at Damishqi amesema: Nikasema kumwambia 
Ahmad: Hakika Ibn Jabir anasimulia hadithi kutoka kwa Ibn Jalaaj 
kutoka kwa Abdul-Rahman bin Aaish hadithi isemayo: Nilimuona 
Mola Wangu Mlezi katika sura nzuri, na anasimulia kutoka kwa Qa-
tadah, kutoka kwa Abi Qiladah, kutoka kwa Khalid bin Jalaaj, ku-
toka kwa Ibn Abbas K? Akasema: Hii sio kitu chochote! Na kauli 
ni ile aliyoisema Ibn Jabir.”

Yaani hakika kati ya njia zake, iliyo sahihi zaidi ni ile ambayo 
amepokea Ibn Aaish kutoka kwa Mtume 8 kama ilivyokuwa 
wazi kwa mwenye kuchunguza sanad yake. Na Ibn Aaish hajakutana 
na Mtume 8, na amehitimisha Tirmidhi maneno juu yake katika 
kitabu Sunan Juz. 5, uk. 369, baada ya kuitaja hadithi ya Maadh ali-
posema: “Kutoka kwa Abdul-Rahman bin Aaish, kutoka kwa Mtume 
8: Na hiyo ni sahihi na Abdul-Rahman… hakusikia kutoka kwa 
Mtume 8.”
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Na ambalo linadhihiri kwangu; hakika maneno ya Tirmidhi ni 
yenye kugongana katika hadithi hii, na ninadhani uzingatiaji kuwa 
hadithi hii ni sahihi haujathibiti kutoka kwake, licha ya uwepo wa 
tamko hilo katika Sunan yake.

Na ama kuhusiana na upande wa matini nao ni batili! Kwa sababu 
ndani yake kuna ushabihisho dhidi ya Mwenyezi Mungu (s.w.t) na 
kumfanya ana mwili, na kuwa amemuona kwa sura, ilihali ametuku-
ka Mola Wetu Mlezi kutokana na sura na umbo. Eti na kwamba Yeye 
ameweka mkono Wake (na katika hadithi nyingine kiganja Chake) 
baina ya mabega ya Mtume 8. Na kwamba yeye Mtume ame-
kuta ubaridi wake na kwamba mkono huo ni mdogo kiasi kwamba 
umeenea eneo lililopo baina ya mabega ya Mtume 8, na hakika 
bwana wetu Mtume 8 alijua yale yaliyopo mbinguni na yali-
yomo ardhini. Hakika yote hayo ni batili kama nilivyobainisha ka-
tika Risala yangu katika kitabu Aquwalu-Huffadh Manshuurat Fii 
Bayaan Wadh’u Hadithi Raaytu Rabbi Fii Ahsani Suurat, kilicho-
chapishwa pamoja na kitabu Daf’u Shabhi Tashbih Biakuffi Tanziih.

2.	 Yale wanayoyaeleza kutoka kwa Ahmad bin Hanbali, 
kwamba yeye alimuona Mola Mlezi Mtukufu usingizini 
mara 99, akasema ikiwa nitamuona mara ya mia moja nita-
muuliza. Basi akamuona kwa mbali na akamuuliza, akase-
ma: Ewe Mola Wangu Mlezi, ni kwa kitu gani hujikurubi-
sha wanaojikurubisha Kwako? Akasema: Ewe Ahmad kwa 
maneno Yangu. Akasema: Ewe Mola Wangu Mlezi kwa 
ufahamu au bila ya ufahamu? Akasema: “Kwa ufahamu na 
bila ya ufahamu.”

Kisa hiki ni cha uongo hakisihi kabisa! Amekitaja Dhahabi ka-
tika kitabu Siyarul-Aalaam Nubaalai, Juz. 11, uk. 347 kwa sanad 
mbili kutoka kwa Ahmad bin Hanbali, na zote hizo mbili zinazun-
guka juu ya Ahmad bin Muhammad bin Maqsam, naye ni muongo 
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kama ilivyo katika kitabu Lisaanul-Miizan, Juz. 1, uk. 260.

Na hakika imepatikana katika kisa hiki ziada na nyongeza!! Na 
kisa amekipokea Khalaal katika kitabu chake Amaali katika kikao 
cha tano kutoka kwa Sheikh wake ambaye Mahufadh wamemtuhu-
mu kwa uongo, huyo Ahmad bin Muhammad ibn Maqsam, kama 
alivyotaja Dhahabi katika kitabu Siyaru Aalam Nubalaa, na hili ni 
andiko lake:

“Kutoka kwa Abdullah bin Ahmad amesema: ‘Nilimsikia baba 
yangu akisema: Nimemuona Mola Mlezi Mtukufu usingizini akas-
ema: Ewe Mola Wangu Mlezi ni kipi kilicho bora wanachojikurubi-
sha kwacho wenye kujikurubisha? Akasema: ‘Kwa maneno Yangu 
ewe Ahmad.’ Nikasema: Ewe Mola Wangu Mlezi kwa ufahamu au 
bila ufahamu? Akasema: ‘Kwa ufahamu na bila ufahamu.’”

Na hakuna katika hadithi hii kama unavyoona kwamba yeye al-
imuona mara 99!!  Kisha hakika hii sio miongoni mwa hoja za kishe-
ria kwa maafikiano. Na sahihi kwetu, bali ambalo tunakata shauri 
kwalo ni kwamba, tunaona kuwa hayo yote ni upotofu na ni mion-
goni mwa mapotofu makubwa. Hakika Mwenyezi Mungu (s.w.t) ha-
onekani usingizini kabisa, kwani Mola Manani hana umbo (shakli), 
wala sura na sio nuru kwa maana ya mwanga, “hafanani na chochote” 
na hana anachofanana nacho.” Na lililo maarufu ni kwamba mwenye 
kusema kuwa alimuona Mola Wake Mlezi usingizini hakika yeye 
alimuona mtu au sura ya mtu akimzungumzisha na ikapatikana moy-
oni mwake kwamba huyo ni Mwenyezi Mungu. Na hali hii wanaiita 
baadhi ya watu kwa jina la hijabu ya sura. Na Mwenyezi Mungu 
(s.w.t) ametakasika, hana sura na maumbo kabisa. Na kwa uhakika 
huyu muonaji anakuwa hajamuona Mwenyezi Mungu. Na yaliyonu-
kuliwa kutoka kwa Ahmad ni uwongo na hayana hoja ndani yake, 
na kama yamethibiti kutoka kwake. Hukumu hazithibiti kwa ndoto. 
Baadhi ya watu humuona mtu usingizini na hatimaye inapatikana 
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nyoyoni mwao, au mawazoni mwao kuwa wamemuona Mwenyezi 
Mungu (s.w.t). Mungu ameepukana na yote hayo wanayomfikiria 
nayo na kumsawiri, basi anawazungumzisha wao na wanazungum-
za naye. Na sisi tuna yakini kwamba huyu mwenye kuonekana sio 
Mwenyezi Mungu aliyetukuka, ambaye hafanani na chochote. Na 
linalopatikana hapa ni kwamba, hakika sisi tunasema hakika Mwe-
nyezi Mungu (s.w.t) haonekani usingizini kabisa.

Maneno ya Nawawi na Bajuuri Katika Suala la  
Kuonekana kwa Mwenyezi Mungu na Ubainifu 

Ambao Unaonesha Udhaifu na Kosa

Imam Nawawi S katika kitabu Sharh Sahihi Muslim, Juz. 3, uk. 
5 amesema:

“Na ama mwandishi wa kitabu Tahriru kwa hakika amechagua 
kuonekana kwa Mwenyezi Mungu (s.w.t), amesema: “Na hoja ka-
tika suala hili na hata kama zikiwa nyingi lakini sisi hatushikamani 
nazo ila zile zilizo na nguvu zaidi, kati ya hizo ni hadithi ya Ibn Ab-
bas K: ‘Je, mnastaajabu urafiki wa Nabii Ibrahimu A kwa Mola 
Manani; na Mola Muumba kusema na Musa A, na suala la Mtume 
Muhammad 8 kumuona Mwenyezi Mungu.’ Na kutoka kwa 
Akrama alimuuliza Ibn Abbas K je, Muhammad 8 alimuona 
Mola Wake Mlezi? Akasema: Ndiyo.

“Na hakika imepokewa kwa sanad isiyokuwa na shaka kutoka 
kwa Qatadah, kutoka kwa Anas bin Malik K amesema: Muham-
mad 8 alimuona Mola Wake Mlezi. Na alikuwa Hasan akiapa 
kwamba hakika Muhammad 8 alimuona Mola Wake Mlezi. Na 
asili katika mlango huu ni hadithi ya Ibn Abbas ambaye ni wino wa 
umma na marejeo kwake katika mambo mugumu, na hakika amem-
rejea yeye Ibn Umar K katika suala hili na aliyempeleka yeye 
akamuuliza: Je, Mtume Muhammad 8 alimuona Mola Wake 
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Mlezi? Basi akampa habari kuwa yeye alimuona.

“Wala hadithi ya Bi. Aisha O haiwezi kutia dosari hili, kwa 
sababu Bi. Aisha O hakutoa habari kwamba yeye alimsikia Mtume 
8 akisema: ‘Sijamuona Mola wangu Mlezi.’ Bali hakika am-
etaja yaliyotajwa akiawili maneno ya Mwenyezi Mungu (s.w.t): ‘Na 
haikuwa kwa Mwenyezi Mungu aseme na kiumbe ila kwa wahyi au 
nyuma ya pazia au amtume mjumbe.’ Na kauli yake (s.w.t): ‘Macho 
hayamfikii’ na sahaba akisema kauli na akatofautiana naye mwing-
ine miongoni mwao kauli yake haitakuwa hoja. Hivyo zikisihi riwa-
ya za Ibn Abbas katika kuthibitisha uonekano wa Mwenyezi Mungu 
itawajibika kufuata muelekeo wa kuthibitisha hilo, kwani hilo sio 
miongoni mwa yale ambayo akili inayadiriki, inayafikia na kuyachu-
kua kwa dhana, bali hayo yanachukuliwa kwa kusikia, wala hakuna 
yeyote anayeruhusu kumdhania Ibn Abbas K kuwa amezungumza 
suala hili kwa dhana na ijitihadi.

“Na hakika amesema Muamar bin Rashid, pindi alipotaja kuhiti-
lafiana Bi. Aisha O na Ibn Abbas K: ‘Bi. Aisha O kwetu sisi 
sio mjuzi zaidi ya Ibn Abbas K.’ Kisha hakika Ibn Abbas K 
amethibitisha kitu walichokikanusha wengine, na kinachothibitish-
wa hutangulizwa juu ya kile kinachokanushwa.” maneno haya ni ya 
mwandishi wa kitabu cha Tahrir.

“Matokeo ni kwamba hakika wanazuoni wengi wanaamini 
Mtume 8 alimuona Mola Wake Mlezi, yaani kwa macho mawili 
ya kichwa chake usiku wa Israi na Miraj, kwa hadithi ya Ibn Abbas 
K, na nyinginezo miongoni mwa zile zilizotangulia, na uthibitisho 
huu hawauchukui ila kwa kusikia kutoka kwa Mtume 8, hili ni 
miongoni mwa yale ambayo hayapaswi kutiliwa shaka kwayo.

“Kisha hakika Bibi Aisha O hakukanusha kuonekana kwa 
Mwenyezi Mungu kwa hadithi kutoka kwa Mtume 8, na lau 
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angekuwa na hadithi kuhusu hilo angeitaja, na hakika alitegemea 
kung’amua hukmu kutokana na Aya mbalimbali, nasi tutabainisha 
jibu lake.

“Ama Bibi Aisha O kutumia kauli ya Mwenyezi Mungu “Ma-
cho hayamfikii” kuwa ndio dalili, jibu lake liko dhahiri kwani kudiri-
ki ni kuzingira, na Mwenyezi Mungu (s.w.t) hazingirwi, na likipati-
kana andiko linalokanusha kuzingira hailazimu kutokana na andiko 
hilo kukanusha uonaji bila ya kuzingira. Na nitajibu Aya kwa majibu 
mengine hakuna haja ya kuyaeleza baada ya kutaja hayo…..’”

Kauli ya Bajuuri Katika Kitabu  
Sharhul- Jawharat na Mjadala Wake

Allama Bajuuri katika kitabu chake Sharhul-Jawharat, uk. 117, 
amesema: 

Kauli yake “Na kwa mwenye kuchagua dunia umethibiti” yaani 
umepatikana uonekanaji wake (s.w.t) duniani na akhera, duniani 
usiku wa Israi, na mchaguaji ni Mtume wetu Muhammad 8.42 
Na katika neno ‘Mukhtari’ kuna maana kwamba yeye 8 alich-
aguliwa kwa ajili ya heshima hii. Na lenye nguvu kwa wanazuoni 
wengi ni kwamba hakika yeye 8 alimuona Mola Wake Mlezi 
(s.w.t) kwa macho yake mawili ya kichwa chake yakiwa sehemu 
yake, ambapo ni tofauti ya yule aliyesema: Yaligeuzwa na kuwa 
moyoni kwake, kwa ushahidi wa hadithi ya Ibn Abbas K na wen-
gineo.  

Hakika Bi. Aisha O alikanusha kutokea hilo kwa Mtume 8 
lakini ametangulizwa juu yake Ibn Abbas K, kwa sababu yeye ni 
mwenye kuthibitisha. Na kanuni inasema hakika kithibitishacho hu-
tangulia juu ya kile kikanushacho, hadi Muamar bin Rashid akase-
42 � Na hili linabainisha ubatili wake, kwani chanzo chake ni Kaab Akhbar, na yeye ni mwe-

nye kutofautiana na maandiko!! 
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ma: ‘Bi. Aisha O kwetu si mjuzi zaidi ya ibn Abbas K, na 8 
alikuwa akimuona Mola Manani (s.w.t) mara kwa mara.’”

Na kutokana na maneno ya Ibn Wafaa: ‘Hakika hali ya Nabii 
Musa A ya kumrudisha Mtume 8 kuhusiana na swala bila 
shaka urudiaji huo ulikuwa ni kushuhudia nuru mara nyingi.’ Na ak-
aghani shairi akisema:

Na siri katika kauli ya Musa pindi alipomrudisha yeye ili idhihiri 
nuru kwake aishuhudie – unadhihiri ung’aaji juu ya uso wa Mtume, 
uzuri ulioje Ewe Mwenyezi Mungu, alirudia hivyo Mtume.

Basi hekima juu ya hilo ni: Kupata nuru kutoka kwenye uso 
wake 8, na kila mara nuru iliongezeka. Na hekima ya dhahiri 
ni: Kufanyiwa tahfifu.

Na kuna ikhtilafu kuhusu kuonekana Kwake kwa mawalii. As-
hairah wana kauli mbili, iliyo na uzito kati ya hizo mbili ni ile ya 
kukataza. Na haki ni kwamba haijathibiti duniani ila kwake yeye 
8, na mwenye kudai hilo asiyekuwa yeye, duniani akiwa ma-
cho, basi amepotea kulingana na masheikh ambao wamekwenda 
baadhi yao hadi katika kumkufurisha.

Allamah Qawnawi amesema: “Ikiwa itasihi kutoka kwa mmoja 
kati ya wenye kuzingatiwa kuwa hilo lilitokea, basi itatakiwa ku-
fanyiwa taawili. Na hiyo ni kwa kuwa hali zinazokithiri hufanya 
ghaibu kuwa ni hadhiri, hasa mwenye kukithirisha kushughulika 
na siri ya kitu, huwa kitu hicho kana kwamba kimehudhuria mbele 
yake, kama vile kinajulikana kwa kila mmoja.” Yamekwisha mane-
no ya Qawnawi.

Yote haya ni katika kumuona Yeye (s.w.t) hali akiwa macho.

Na ama kumuona Yeye (s.w.t) usingizini inanukuliwa kutoka 
kwa Qadhi Ayyadh kwamba, hakika katika hilo hakuna mzozo ka-
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tika utokeaji wake na usahihi wake, kwani Shetani hajifananishi na 
Mwenyezi Mungu (s.w.t) kama vile Mitume G. Na akataja mwing-
ine tofauti na hivyo. Na wakasema baadhi yao: Hakika Shetani ana-
jifananisha na Yeye na sio Mtume,43 na tofauti ni kwamba Mtume 
ni kiumbe hivyo kujifananisha na yeye kunapelekea kuchanganya 
watu, ambapo ni tofauti na Mola Manani, Yeye jambo lake linaju-
likana.44

Na wakasema baadhi yao: Wala hajifananishi na malaika, wala 
na jua, wala mwezi, wala nyota zinazoangaza, wala mbingu ambayo 
yenye mawingu. Na imeelezwa kwamba Imam Ahmad alimuona 
Maula Manani (s.w.t) usingizini mara 99 na akasema: Ikiwa nitamu-
ona mara ya mia moja nitamuuliza, basi akamuona na akamuuliza, 
akasema: Ewe Mola Wangu Mlezi, ni kwa kitu gani hujikurubisha 
nacho wanaojikurubisha Kwako? Akasema: Kwa kusoma maneno 
Yangu. Akasema: Ewe Mola Wangu Mlezi, kwa ufahamu au bila ya 
ufahamu? Akasema: “Kwa ufahamu na bila ya ufahamu.”

Na mwonekanaji akiwa katika sura ambayo si muhali Kwake 
Yeye Mungu basi jua huyo ni Mungu Mwenyewe. Na akiwa katika 
sura ya mwanaume kwa mfano, basi huyo si Yeye (s.w.t) bali ni ki-
umbe miongoni mwa viumbe Wake (s.w.t). Na wakati huo itasemwa: 
Hakika yeye alimuona Mola Wake Mlezi kwa ujumla kwa hekima 
inayodhihiri kwa wafasiri kwa kusema: Inajulisha juu ya hili na lile.

Na imesemekana kuwa: Ni Yeye mwenyewe, na kumzingatia 
43  Na tunajiweka mbali kusema hayo juu ya Mwenyezi Mungu (s.w.t)!!
44 � Ni maneno yasiyofaa, na wala hayana maana! Vipi liwe (jambo lake linajulikana) je, 

muumbaji (a.j) anajulikana umbo lake na sura yake na mwonekano Wake?! Na maneno 
hapa yamezingirwa katika umbo (shakli), sura na maumbile, kwa sababu kadhia hapa 
nayo ni uonekanaji ambao haufungamani ila kwa mambo haya, vyovyote atakavyojaribu 
kuwabebesha hilo wabebaji na wafanya taawili. Na maneno haya ni hatari mno, kwa 
sababu ndani yake kuna shetani anajifananisha na Mwenyezi Mungu na anajiweka sura 
Yake! Sio hili ila upotoshaji wa wazi wanamfanya Yeye picha picha ya elimu na maarifa. 
Ametukuka Mwenyezi Mungu utukukaji mkubwa na wa mbali mno!
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kuwa ni Yeye kwa sura hii ni kwa ubongo wa rai na maoni, lakini 
ukweli sio Mola Manani (s.w.t).

Na hakika mmoja wa masufi alisema: Hakika yeye amemuona 
Mola Wake Mlezi usingizini kwa wasifu wake, akaulizwa: Vipi 
ulimuona, akasema: Aligeuza macho yangu katika moyo wangu basi 
nikawa mwili mzima ni macho, nikamuona ambaye hafanani na cho-
chote.

Na kati ya yale tuliyoyaeleza juu ya paragrafu za Imam Nawawi 
na Allamah Bajuuri S inabainika kwako uovu wa dalili za wase-
maji kuhusu suala la kuonekana kwa Mwenyezi Mungu na kwamba 
msingi wake umejengeka juu ya ufuataji na sio uhakiki, na yatosha 
kuunganisha mzingatiaji hadi kufahamu yale yanayopatikana kuto-
kana na makosa na ugeuzaji wa maneno!

Hakika tumejaribu kulifanyia utafiti suala hili kwa kadri ya 
nguvu na uwezaji na kutoa dalili mbalimbali na hoja nyingi za wa-
naoamini hilo, pamoja na kubainisha daraja ya hoja hizo na nguvu 
za dalili zao. Na ninamuomba Mwenyezi Mungu (s.w.t) zoezi hili 
liwe na faida kwa watu wa elimu, na Mwenyezi Mungu (s.w.t) ndiye 
Mwenye kusema haki. Naye anaongoza njia. Na shukurani zote ni za 
Mwenyezi Mungu Mola Mlezi wa walimwengu.

03_16_Kuonekana_1_April_2016.indd   130 5/3/2016   3:18:07 PM



131

KUONEKANA KWA MWENYEZI MUNGU

Orodha Ya Vitabu Vilivyo Chapishwa Na 
Al-Itrah Foundation

1.	 i)	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
	 ii)	 Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho wa Riba
3.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5.	 Hekaya za Bahlul
6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (a.s.)
8.	 Hijab vazi Bora
9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari
10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini katika Swala
16.	 Misingi ya Maarifa
17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18.	 Bilal wa Afrika
19.	 Abudhar
20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an na Hadithi
24.	 Elimu ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu ya Shia
26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
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27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 
29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30.	 Mashukio ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33.	 Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34.	 Haki za wanawake katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake
36.	 Kumswalia Mtume (s)
37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38.	 Adhana
39.	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40.	 Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42.	 Kupaka juu ya khofu 
43.	 Kukusanya Sala Mbili
44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46.	 Kusujudu juu ya udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia
50.	 Kupunguza Swala safarini
51.	 Kufungua safarini
52.	 Umaasumu wa Manabii
53.	 Qur’an Yatoa Changamoto
54.	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55.	 Uadilifu wa Masahaba 
56.	 Dua e Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60.	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63.	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
71.	 Sala ni Nguzo ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	 Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-u-llaah
77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah
78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81.	 Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82.	 Urejeo (al-Raj’ah)
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (al - Badau) 
85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti
87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini
88.	 Mtoto mwema
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89.	 Adabu za Sokoni Na Njiani
90.	 Johari za hekima kwa vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94.	 Tawasali (AT- TAWASSUL)
95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96.	 Hukumu za Mgonjwa
97.	 Sadaka yenye kuendelea
98.	 Msahafu wa Imam Ali
99.	 Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100.	 Idi Al-Ghadir
101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102.	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Mwanamke Na Sharia
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
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120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul l’Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136.	 Tabaruku
137.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138.	 Vikao vya furaha 
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa ya Dini
142.	 Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mjadala wa Kiitikadi
145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu
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151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka
170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177.	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
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182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184.	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Historia maana na lengo la Usalafi
190.	 Ushia – Hoja na Majibu
191.	  Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192.	  Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
195.	 Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (as) na Makhalifa
197.	 Tawheed Na Shirki 
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	 Mdahalo baina ya Mwanachuoni waKisunni na Kishia (Al- Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
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213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.	� Nahju ‘L-Balagha– Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala,  

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji  

wa Imam Husein (as) hapo Karbala
222.	 Mazingatio Katika Swala
223.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224.	 Vyakula Na Vinywaji
225.	 Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226.	 Imam Mahdi na Bishara ya Matumaini 
227.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
228.	 Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
229.	 Majanga Na Jukumu la Jamii
230.	 Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
231.	 Upotofu Ndani ya Kitabu cha Mitaala kwa Shule za Sekondari 
232.	 Ugaidi Wa Kifikra Katika Medani Ya Kidini 
233.	 Yafaayo  kijamii
234.	 Uswalihina Dhahiri Na Batini Yake
235.	 Mkakati wa Kupambana na Ufakiri
236.	 Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi
237.	 Jihadi
238.	 Hija Katika Maneno Na Ujumbe Wa Imam Khomeini (R.A)
239.	 Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
240.	 Yusuf Mkweli
241.	 Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya KIISLAMU
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242.	 Imam Mahdi (A.S) Imam Wa Zama Hizi Na Kiongozi Wa Dunia
243.	 Talaka Tatu
244.	 Safari Ya Kuelekea Kwa Mwenyezi Mungu
245.	 Hotuba Za Kiislamu Juu Ya Haki Za Binadamu 
246.	 Mashairi Ya Kijamii
247.	 Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa
248.	 Wito Kwa Waumini: “Enyi Mlioamini”
249.	 Imam Husain (a.s) ni Utu na Kadhia
250.	 Imam Husain ni Kielelezo cha Kujitoa Muhanga na Fidia
251.	 Imam Mahdi ni Tumaini la Mataifa
252.	 Kuchagua Mchumba
253.	 Mazungumzo ya Umoja – Ukosoaji na Usahihishaji
254.	 Utamaduni wa Mwamko wa Kijamii
255.	 Hekima za kina za Swala
256.	 Kanuni za Sharia za Kiislamu
257.	� Utamaduni kufuatana na Qur’ani na Utekelezaji wa Kivitendo  

(Sehemu ya Kwanza)
258.	 Kauli sahihi zaidi katika kufafanua Hadithi
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